Thảo Luận Chung Mẹo nhỏ tìm nhanh trên OS!

Hạng D
3/12/09
4.125
12.259
113
Hi các bác!

Có nhiều lúc chúng ta đã đọc qua một nội dung/chủ đề nào đó trong OS nhưng sau một thời gian có việc cần đến, lại bới tìm trong một mớ hỗn độn thông tin đến lúc mất hết kiên nhẫn, hoặc nhiều khi phải tạo thớt mới hỏi thăm dù rằng nội dung đó đã có sẵn trên 4Rum. Thật hao phí tài nguyên mạng và công sức phải không các bác?!

Mẹo nhỏ sau đây có thể nhiều bác cũng từng biết, nó rất đơn giản nhưng sẽ giúp tìm kiếm nội dung không chỉ trên OS mà còn trên nhiều phương tiện truyền thông mạng chỉ bằng một thao tác trên Google. Cú pháp thật dễ dùng: “Từ khóa - khoảng trắng - site:eek:tosaigon.com”. Sau đây em nêu vài ví dụ các bác nhé!

VD 1 - cách đây vài năm tôi có đọc qua về bệnh òa ga trên OS. Tháng rồi mới rước em 4b đi chưa bao lâu phát hiện bị bệnh này, mày mò mãi chả biết nằm chỗ nào trong OS?

Nào thử cái này xem: òa ga site:eek:tosaigon.com

Và kết quả:

Mẹo nhỏ tìm nhanh trên OS!

Nếu xe tôi là Matiz, hãy thêm tên em nó vào: òa ga matiz site:eek:tosaigon.com

Kết quả:

Tương tự, ta tìm bệnh hao xăng của Jolie: bệnh hao xăng jolie site:eek:tosaigon.com
Kết quả:

Trước đây có tìm hiều về vụ thổi joăng nắp quy lát, giờ cần đến: thổi ron site:eek:tosaigon.com

KQ:

VD2 - tôi nhớ man mán có đọc đâu đó trên OS về các địa điểm ăn uống ở Châu Đốc, nay tìm hoài không thấy?
Thử liền: ăn uống châu đốc site:eek:tosaigon.com
KQ:

Tìm garage Vui, ta không cần lập thớt mới hỏi han nữa. chỉ cần nhập: gara vui site:eek:tosaigon.com

KQ:

VD3- Tìm một thớt ta đã lập đã lâu mà không biết nằm ở trang mô trên Box tương ứng. Chẳng hạn thớt này em lập cách đây gần 2 năm. Em nhớ man mán có đặt cái tên thớt với cụm từ “ăn uống ra sao” để bàn về tình trạng ăn xăng của xe. Thử cái nào: xe ăn uống sao? site:eek:tosaigon.com

KQ:

… Không chỉ gói gọn ở phạm vi OS, thuật tìm kiếm này có thể mở rộng ra các trang mạng khác. Chẳng hạn, lâu lắm rồi ta đọc đâu đó trên báo Tuổi Trẻ bài viết về một vân đề gì đó nay cần tìm lại để tham khảo. Ví dụ như vụ sóng thần ở Nhật bản chẳng hạn. Ta nhập vào: sóng thần nhật bản site:tuoitre.com.vn

KQ:

Hy vọng mẹo nho nhỏ này sẽ giúp các bác trong khi tìm kiếm nhiều thứ trên diễn đàn:)!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
13/5/07
1.458
582
113
53
Xưa thật là xưa :D Dù sao cảm ơn bác đã post.
Em thêm 2 cái tip nhỏ nè:
1- Bác cũng có thể gõ từ khóa cần tìm lên trên address bar của trình duyệt luôn thay vì phải mở trang google lên rồi gõ từ khóa vào search box (em xài Chrome)
2- Thay vì gõ òa ga site:eek:tosaigon.com bác có thể đảo ngược lại site:eek:tosaigon.com òa ga

=> Kết hợp 1 & 2, trình duyệt sẽ tự động nhớ những gì bác đã gõ, lần sau nó tự động lôi lên cho bác sau khi bác chỉ gõ vài ký tự đầu tiên. Bác muốn tìm từ khóa khác chỉ việc sửa lại khúc cuối là xong

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.054
113
Em thì chỉ cần từ khóa + otosaigon là đôi khi cũng ra bác ạ.
Ví dụ ăn uống châu đốc otosaigon
Và kết quả như mong muốn ạ: Link

Hạng C
24/6/07
877
5.668
93
40
Thuật toán Search này có rất lâu rồi ạ, em toàn dùng Search trên OS & OF, em tưởng các cụ biết hết lâu rồi :|

Thuật toán chuẩn ban đầu là: "cụm từ cần tìm" +site:website.com

Trong đó: Để cụm từ cần tìm trong dấu " " thì Google chỉ search mỗi cụm từ đó thôi chứ ko tìm cụm từ gần đấy.

Có dấu "+" ở chữ site và sau dấu ":" là tên website (để otosaigon thì nó hiện ra mặt cười do ":" và "o" đi gần)