Tập Lái
10/11/16
30
2
8
25
Em đang tìm 1 con Mercedes C230 bản full nhớ 2 ghế điện, em tìm dc 1 con 2009 1 đời chủ chạy 10 vạn, giá 450, xin ý kiến các cao nhân có nên mua và cần phải kiểm tra gì ạ, em cũng muốn thử nhảy hố vôi 1 lần.

Mercedes C230 2009 chạy 10 vạn có nên mua ?

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Bác đã đem xe vô hãng test chưa? Hỏi chủ xe đã thay những thứ gì rồi, sau đó mọi người sẽ tư vấn thêm bác sẽ cần thay thêm cái gì, chi phí tầm bao nhiêu.

Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Thấy xe hình bác chụp có vẻ nhử đã độ dãi đèn LED, mặt ca lăng... bac chụp thêm ít hình xem thử.

Tập Lái
10/11/16
30
2
8
25
Bác đã đem xe vô hãng test chưa? Hỏi chủ xe đã thay những thứ gì rồi, sau đó mọi người sẽ tư vấn thêm bác sẽ cần thay thêm cái gì, chi phí tầm bao nhiêu.
e chưa vô test hãng, mới xem sơ qua phần ngoài, máy thì nghe cũng êm, có đều bất bật máy lạnh thì quạt kêu hơi to, ngồi trong xe nghe rần rần ạ

Tập Lái
10/11/16
30
2
8
25
Hạng D
5/4/15
4.070
3.511
113
Cách tốt nhất là bác nên yêu cầu đem vào hãng hoặc garage có kinh nghiệm test.
1. Có 2 cái quan trọng nhất cần phải đảm bảo là (1) không đâm đụng (tai nạn chứ không phải va quẹt thông thường) và (2) thủy kích/ngập nước.
2. Bác cũng có thể tự kiểm tra sơ qua về khả năng đâm đụng bằng cách quan sát các chỗ thường va quẹt khiến người ta làm đồng hay sơn lại, ví dụ như chỗ mép nắp capo/cốp (có cái khía mà người ta gọi là chỉ), các trụ cửa, mép cánh cửa, v.v... xem các vết sơn lại xem độ lớn thế nào (thường để ra nắng sẽ nhìn thấy rõ 2 màu sơn cũ/mới).
3. Về ngập nước thì kiểm tra nội thất xem có bị ẩm mốc ở phần nỉ sàn, ghế, gầm ghế, cốp...
4. Kiểm tra da ghế và nội thất xe xem mức độ xuống cấp thế nào, chức năng có hoạt động trơn tru không, đặc biệt là các nút bấm thường hay bị bong tróc.
5. Để kiểm tra gầm bệ thì bác phải chạy test thử, chạy vào chỗ gồ ghề, chạy lên lề để gầm xe bị áp lực uốn xem có tiếng kêu ọp ẹp gì không
6. Các bộ phận máy/gầm thường phải thay do đến tuổi hưu là cao su chân máy, cao su hộp số, mobin, bugi, pulley, tăng đưa, curoa, rotuyn thanh giằng, thước lái, đĩa thắng, bố thắng, bạc đạn bánh xe, lốp, vv....
Ngoài ra còn rất nhiều thứ khác nữa. Em cũng chỉ có vài kinh nghiệm đơn giản thế, không phải là thợ chuyên nghiệp nên không chia sẻ bác cặn kẽ được. Em nghĩ bác nên đưa vào hãng hoặc garage là tốt nhất.
Chúc bác chọn được xe như ý.

6/5/19
22
2
3
28
Bạn nên mua xe mới vì hiện tại các dòng xe mới đầy đủ chức năng và xe cũ sẽ dễ hư hỏng khó sửa chửa. Hiện tại Mercedes-Benz đang áp dụng chương trình khuyến mãi cho khách rất nhiều. Và có thể mua trả góp tầm 2 năm là xong rồi, rất tiện.

Hạng D
21/9/10
1.933
10.982
113
C230 thì tuyệt vời (nếu xe ngon ko đâm đụng), máy 2.5 V6 bền bỉ, cách âm tốt, âm thanh hay, các option vẫn chưa bị lạc hậu, cảm giác lái rất đầm và chắc

• Like
Reactions: minhbt
Tập Lái
10/11/16
30
2
8
25
Cách tốt nhất là bác nên yêu cầu đem vào hãng hoặc garage có kinh nghiệm test.
1. Có 2 cái quan trọng nhất cần phải đảm bảo là (1) không đâm đụng (tai nạn chứ không phải va quẹt thông thường) và (2) thủy kích/ngập nước.
2. Bác cũng có thể tự kiểm tra sơ qua về khả năng đâm đụng bằng cách quan sát các chỗ thường va quẹt khiến người ta làm đồng hay sơn lại, ví dụ như chỗ mép nắp capo/cốp (có cái khía mà người ta gọi là chỉ), các trụ cửa, mép cánh cửa, v.v... xem các vết sơn lại xem độ lớn thế nào (thường để ra nắng sẽ nhìn thấy rõ 2 màu sơn cũ/mới).
3. Về ngập nước thì kiểm tra nội thất xem có bị ẩm mốc ở phần nỉ sàn, ghế, gầm ghế, cốp...
4. Kiểm tra da ghế và nội thất xe xem mức độ xuống cấp thế nào, chức năng có hoạt động trơn tru không, đặc biệt là các nút bấm thường hay bị bong tróc.
5. Để kiểm tra gầm bệ thì bác phải chạy test thử, chạy vào chỗ gồ ghề, chạy lên lề để gầm xe bị áp lực uốn xem có tiếng kêu ọp ẹp gì không
6. Các bộ phận máy/gầm thường phải thay do đến tuổi hưu là cao su chân máy, cao su hộp số, mobin, bugi, pulley, tăng đưa, curoa, rotuyn thanh giằng, thước lái, đĩa thắng, bố thắng, bạc đạn bánh xe, lốp, vv....
Ngoài ra còn rất nhiều thứ khác nữa. Em cũng chỉ có vài kinh nghiệm đơn giản thế, không phải là thợ chuyên nghiệp nên không chia sẻ bác cặn kẽ được. Em nghĩ bác nên đưa vào hãng hoặc garage là tốt nhất.
Chúc bác chọn được xe như ý.
dạ e cám ơn a nhiều

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bác tham khảo bảng giá bảo dưỡng cho 50,000 Km của Mer nhé. Bác mua xe này về thì khả năng phải bảo dưỡng ngay đó ạ.
Mercedes C230 2009 chạy 10 vạn có nên mua ?

Attachments