Tập Lái
10/8/18
25
4
3
40
Mercedes E250 2015 chuyển số bị giật nhẹ sau khi thay dầu hộp số

Chào các cụ.
Chả là em mới lấy e250-2015 của một cụ ở HN đc hơn tháng nay.
Xe đi đc 6,7v km,tuần trước em có cho đi xưởng thay dầu hộp số, dầu cầu và bộ cao su chân máy, chân số.
Trước khi thay thì việc sang số cực kỳ êm ái, không biết khi nào sang số nếu không để ý vòng tua của máy.

Mercedes E250 2015 chuyển số bị giật nhẹ sau khi thay dầu hộp số

Khi thay dầu số thì thợ có xả hết dầu trong hộp số, trong quả bí rồi bơm vào hơn 9 lit dầu số.Vệ sinh cac te, nam châm và thay lọc.Lọc và dầu đều là loại chuẩn ạ.Thợ của Haxaco ạ
Sau đó nổ máy, vào số và chạy ko tải rồi lại bổ xung dầu và xả cho đủ số.Vỉ điện, tổ ong gì đó không động chạm gì ạ

Xe em thay dầu số lần đầu, cũng chưa up phần mềm lần nào cụ ạ.Cụ chủ trước bảo dưỡng hãng hết ạ.Khi xả dầu cũ ra dầu vẫn trong và xanh lét ạ, nam châm ở đáy cũng có ít mạt bám thôi ạ.

Nhưng sau đó em đi thấy việc sang số không ngọt ngào như trước, nhất là khi chuyển số 2-3 thường bị giật nhẹ hoặc 3-2 thì xe cũng kiểu như bị ghìm lại.Bị nhiều lúc máy nguội, mới đi và tốc độ chưa cao-đi phố ấy.

Các cụ có kinh nghiệm vụ này tư vấn giúp em với.Em cảm ơn các cụ.

Last edited by a moderator:
Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
Dầu hộp số có cần thay khi 6,7v ko bác ? Bác kỹ quá

Hạng F
7/8/17
7.449
10.134
113
Bác thay dầu ở hãng hay ở ngoài. Nhãn hiệu có giống dầu hãng k? Garage này bác có quen thân k?

• Like
Reactions: Sông Cầu
Hạng F
28/8/19
6.669
11.354
113
Palm Beach, Florida, US
6,7k km # < 5k mile, sorry vì mình tính theo Mỹ, nghĩa là xe Bạn hầu như còn mới lắm. Thay dầu gear là 1 sai lầm lớn chưa nói hoang phí. nói chung, là sau 100k ml # 160k km mới xem xét dầu gear vì dầu theo máy là cực kỳ tốt. Không rõ xe ở nơi khác thế nào chứ nhà tui có 2 xe: chiếc Camry 80k ml # 130k km, đem đi turnup thay gear oil mà thấy nó vẫn còn tốt, còn con Rav4 110k ml thì chưa muốn turnup vì nó vẫn chạy mướt hơn Camry. Dầu gear nó vẫn còn original. Hàng thay là hàng chợ chỉ bằng 1/4 hàng gin.

• Like
Reactions: Osin
Tập Lái
10/8/18
25
4
3
40
Dầu hộp số có cần thay khi 6,7v ko bác ? Bác kỹ quá
Vâng, em làm theo khuyến cáo của hãng, và thấy sai lầm
Bác thay dầu ở hãng hay ở ngoài. Nhãn hiệu có giống dầu hãng k? Garage này bác có quen thân k?
Em thay ngoài, dầu của hãng, thợ cũng của hãng luôn ạ
Kỹ quá nhiều khi cũng không hay. Hóng cao tăng vào chỉ giáo.
Vâng, em thấy rồi ạ
6,7k km # < 5k mile, sorry vì mình tính theo Mỹ, nghĩa là xe Bạn hầu như còn mới lắm. Thay dầu gear là 1 sai lầm lớn chưa nói hoang phí. nói chung, là sau 100k ml # 160k km mới xem xét dầu gear vì dầu theo máy là cực kỳ tốt. Không rõ xe ở nơi khác thế nào chứ nhà tui có 2 xe: chiếc Camry 80k ml # 130k km, đem đi turnup thay gear oil mà thấy nó vẫn còn tốt, còn con Rav4 110k ml thì chưa muốn turnup vì nó vẫn chạy mướt hơn Camry. Dầu gear nó vẫn còn original. Hàng thay là hàng chợ chỉ bằng 1/4 hàng gin.
Vâng ạ, nói chung là sai lầm ạ

Hạng F
28/8/19
6.669
11.354
113
Palm Beach, Florida, US
Đúng là không trách Bác chủ được. Cứ theo khuyến cáo của hãng thì tốt cho xe mình cũng có mà tiền không đáng hãng nó chỉ có lợi. Nó luôn khuyến cáo mình vào bảo dưỡng trong dealer của nó, sẽ có record, còn không nó xem như mình không tuân thủ qui trình và từ chối bảo hành bảo hiểm ( garage ngoài không có record), khốn nạn là chỗ cùng như nhau giá dealer luôn mắc hơn làm ngoài hay tự làm.

Hạng D
8/10/11
3.066
5.932
133
E cũng có con mẹc c200 2007 compressor bị giựt số khi chạy vô tốc độ 40 giựt một phát cảm giác như cán vô 3 gờ sóc vậy, nghiệt cái lúc mua có test hãng ở ĐBP nhưng mấy anh kỹ thuật nói không sao và cũng nói đây là dòng compressor turbo nó như vậy lúc ấy cũng mới chơi Mẹc lần đầu nên tìm hiểu cũng ko nhiều. Rồi một ngày đẹp trời đi bão dưỡng mẹc Trường Chinh em có báo tình trạng như vậy mấy anh cố dấn kêu thay nhớt số em thay lun nhớt số cũng hơn 8tr nhớt máy 3tr3 nghe cũng mặn tại trước đó đi xe Nhật Hàn quen rồi :D, thay nhớt xong nhưng vẫn không hết bệnh rồi em cho kiểm tra lại đễ xe lại một ngày trời thì mấy ảnh bẩu lỗi hộp số thay hộp số mới đâu đó 160tr năm 2012 em còn nhớ miết đó là chiếc mẹc đấu tiên trong đời em, thấy bệnh tật như vậy nên em bán xe luôn cho rồi. Trước đó em đã đi 2 con B318 cũng ngon lành có bị gì đâu.

Hạng F
29/10/16
11.560
22.045
113
Pháp
Dầu MB 236.15 dành cho xe Mercedes 7 G-Tronic số (tự động) hộp số 722.9 , từ 02/06/2010. Vậy bạn có biết hộp số của bạn là gì không ? Quang trọng là độ nhờn, độ dầy của nhớt mà các kỹ sư đã tính toán, không phải nhớt hộp số đổ vào là được đâu nhé (nhất là số tự động)

Bạn có thể dùng google dịch từ

Không phải nhớt Mercedes là đổ vào Mercedes cái nào cũng được đâu nhé. Chạy thì có chạy, nhưng chuyện khác ... tôi không bàn.

Tập Lái
10/8/18
25
4
3
40
Dầu MB 236.15 dành cho xe Mercedes 7 G-Tronic số (tự động) hộp số 722.9 , từ 02/06/2010. Vậy bạn có biết hộp số của bạn là gì không ? Quang trọng là độ nhờn, độ dầy của nhớt mà các kỹ sư đã tính toán, không phải nhớt hộp số đổ vào là được đâu nhé (nhất là số tự động)

Bạn có thể dùng google dịch từ

Không phải nhớt Mercedes là đổ vào Mercedes cái nào cũng được đâu nhé. Chạy thì có chạy, nhưng chuyện khác ... tôi không bàn.
Dầu em thay cũng 236.15 đó bác.Thế mới cay chứ