Hạng D
29/3/07
1.805
611
113
vnexpress.net
Kính chào các bác

Chả là hôm bữa ngủ dậy cái hàm em của em nó đơ luôn, nhai không được, há to ra cũng rất khó khăn, bị nhức bên hông mặt. Đi bác sĩ bên bệnh viện răng hàm mặt thì họ bảo là bị tai biến răng khôn 48 . Hỏi ra là do răng khôn nó mọc tầm bậy, đâm thẳng vài mấy cái răng khác . Bác sĩ hiện cho em uống các loại thuốc sau: Coxlec 200mg, Flagyl 250 mg, Phyraxim 100mg India, uống xong , chừng nào há miệng ra được thì khám lại . Vậy là nếu bị vậy chắc chắn phải mổ phải không các bác, và mổ răng khôn có nguy hiểm gì không ạ . Em nghe nói tới mổ là sợ. Ông bác sĩ khám em nói là răng còn nằm trong nứu, mổ khó lắm đây, làm em cũng hoang mang ghê. Bác nào làm trong ngành răng miệng tư vấn cho em với nhé. Thanks các bác

Hạng C
27/3/08
994
24.826
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
em thì mổ 1 lần rồi, an tâm đi, không sao đâu.
ban đầu BS xịt thuốc tê, sau đó chích thuốc tê rồi dùng dao mổ rạch ra, dùng đục và búa, khoan đập cho bể răng rồi gắp ra thôi, khoảng 40 phút là xong. mổ xong, may lại khoảng 4 mũi, sau 2 tiếng là đi nhậu được rồi.:D:D

p/s đang đau miệng thì đừng có hun hít bậy bạ nhá, bác sĩ cẩn thận cho chú dùng cả loại diệt[size="-1"] Trichomonas vaginalis luôn đó, haha[/size][size="-1"]

[/size]

Last edited by a moderator:
Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
Em đã bị như bác chủ thớt nên em khuyên bác bằng mọi giá phải giữ lại không nên nhổ vì phải lo cho ... hậu sự nhé bác. Nó lợi hại vô cùng vì sau này bác lớn tuổi và răng hàm sẽ có thể bị hỏng (Tỉ lệ rất cao) nên lúc này răng khôn sẽ trợ giúp răng hàm cho cái việc ....nhai ,không những thế nếu bác làm răng giả nó sẽ là điểm tựa cho cả cái hàm răng giả được vững chắc đấy. Quan trọng vô cùng ,bác ráng chịu đau và uống thuốc một thời gian khi nó nhú ra khỏi lợi thì nó sẽ tự định hình vào khuôn khổ như những răng khác thôi. Đó là kinh nghiệm quí giá của ba em đó , em rất tiếc vì đã tự ý nhổ 1 cái mà không tham khảo tư vấn của mọi người.
Các bác nên nhớ tạo hoá nặn ra chúng ta không có bộ phận nào thừa cả.
Chúc bác sớm hết đau

Hạng D
29/3/07
1.805
611
113
vnexpress.net
Nhưng mà chụp phim, em thấy cái răng nó nằm xiêng, đâm ngang mấy cái răng kia, không nhổ đi thì nó phá cái hàm em mất . Đúng là răng khôn, mọc sau cùng mà còn phá đám

Hạng D
8/12/07
2.662
258
83
Trường Giáo dưỡng
Nó mọc xiên là do lợi của bác chưa nứt nên nó xiên vào chân răng hàm làm bác đau đớn. Bác có thể can thiệp bằng cách rạch cái lợi (nứu răng)tạo lối thoát để cho nó dễ mọc hơn, một ngày sau là hết đau ngay. Em đảm bảo đấy. Đúng là ông bà ta nói rất đúng" Nhất đau răng ,nhì đau mắt" mà bác, phải ráng chịu đau thôi.

Hạng C
27/3/07
512
0
0
Em nghĩa ngòai dùng búa, khoan, chùi để đập cho bể cái răng khôn ra còn phải dùng dao chặt thịt cũng như kềm cộng lực để hỗ trợ gắp cái răng ấy ra...

Hạng D
24/2/06
2.156
189
63
50
Saigon Vietnam
em bị 2 cái răng khôn mọc 2 bên đã nhổ được 1 cái rồi em trốn luôn, chắc hôm nào đến nha sĩ làm luôn cái còn lại, vì nó mọc nghiêng đâm vào răng hàm và tạo ra 1 hốc nhét thức ăn vào lâu ngày phá hư răng hàm luôn, em đi 3-4 nha sĩ hỏi ai cũng nói là nên nhổ.

Hạng C
27/3/08
994
24.826
93
chốn hoang liêu tiêu sơ
nguyen64217 nói:
em bị 2 cái răng khôn mọc 2 bên đã nhổ được 1 cái rồi em trốn luôn, chắc hôm nào đến nha sĩ làm luôn cái còn lại, vì nó mọc nghiêng đâm vào răng hàm và tạo ra 1 hốc nhét thức ăn vào lâu ngày phá hư răng hàm luôn, em đi 3-4 nha sĩ hỏi ai cũng nói là nên nhổ.

em cũng bị như bác, em nhổ hết 1 cái rồi, nhưng nhổ xong thì thấy cái má nó hóp lại.