Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.
2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải

Các bác các cụ cho hỏi khoản 3 của điều 13 Luật GTĐB quy định như vậy là ý nghĩa gì?

a. Về bên phải là bên phải trong cùng làn đường hoặc đường chỉ có 1 làn xe.
b. Về bên phải là phải đi làn bên phải.

Các bác cho ý kiến a hay b nhé.

• Like
Reactions: Saigon_2003
Hạng D
11/7/16
1.682
1.957
133
Cái khoản 3 này lại ngụ ý nữa. Hiểu dc luật như lầy chắc hại cmnr cái não trc khi có thể đi được sao cho đúng.
a. Trên 1 chiều đường chỉ có 1 làn xe thì phải đi về phía bên phải thôi. Làm gì còn chỗ nào khác dc nữa bất kể nhanh hay chậm.
b. Về bên phải là phải đi làn bên phải. Cũng ko hiểu luôn. Cơ bản nếu có từ 2 làn xe trở lên thỉ lúc nào chả phải đi về phía phải chớ.
c. Hiểu theo ý em là áp dụng cho đường có ít nhất từ 2 làn xe trở lên. Khi đi phải phân biệt làn trong cùng và ngoài cùng ở phía bên phải của 1 chiều đi. Nếu đi chậm hơn thì đi làn trong cùng. Hết.

• Like
Reactions: diluantran
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Cái khoản 3 này lại ngụ ý nữa. Hiểu dc luật như lầy chắc hại cmnr cái não trc khi có thể đi được sao cho đúng.
a. Trên 1 chiều đường chỉ có 1 làn xe thì phải đi về phía bên phải thôi. Làm gì còn chỗ nào khác dc nữa bất kể nhanh hay chậm.
b. Về bên phải là phải đi làn bên phải. Cũng ko hiểu luôn. Cơ bản nếu có từ 2 làn xe trở lên thỉ lúc nào chả phải đi về phía phải chớ.
c. Hiểu theo ý em là áp dụng cho đường có ít nhất từ 2 làn xe trở lên. Khi đi phải phân biệt làn trong cùng và ngoài cùng ở phía bên phải của 1 chiều đi. Nếu đi chậm hơn thì đi làn trong cùng. Hết.
Vậy ý bác khoản 3 điều 13 chỉ áp dụng cho đường có 2 làn xe? Coi như chọn đáp án b rồi, sao không hiểu b zậy?
Mà chưa chắc đường có 2 làn khi đi chậm phải đi làn bên phải nhe, nếu Luật không quy định, cụ thể trên cao tốc đó.
Còn đáp án a không thừa đâu nhé nếu Luật không quy định thì tui đi về phía sát lề bên trái được không?

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Chở xếp (bà xã) đi công chuyện, ngồi cà phê chờ tranh thủ tham gia với các bác.
Dì y/c chọn a hoặc b thật khó quá.
Mình chọn nửa a và b được không dì?
a. Về bên phải là bên phải đường chỉ có 1 làn xe.
Có 1 ý dì nói rõ thêm dùm:
3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải
Tốc độ thấp hơn là tốc độ thấp hơn so với:
1- các phương tiện khác?
2- tốc độ quy định cho từng loại phương tiện trên đoạn đường đó?
3- tốc độ chạy trước đó?

Có lẽ chưa rõ nên nhiều xe (cả ô tô lẫn xe máy) đường nhiều làn cứ chiếm làn trái vì trong giới hạn tốc độ cho phép, đường 1 làn cứ giữa đường mà chạy.
Nhiều xe còn chạy hai hàng, cứ giữa vạch phân làn mà chạy chắc vì nghĩ chậm hơn làn bên trái nên chạy về bên phải làn nhưng nhanh hơn làn nên phải nên nép về bên trái?
Nói rõ thêm đi dì ơi.

• Like
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Chở xếp (bà xã) đi công chuyện, ngồi cà phê chờ tranh thủ tham gia với các bác.
Dì y/c chọn a hoặc b thật khó quá.
Mình chọn nửa a và b được không dì?

Có 1 ý dì nói rõ thêm dùm:

Tốc độ thấp hơn là tốc độ thấp hơn so với:
1- các phương tiện khác?
2- tốc độ quy định cho từng loại phương tiện trên đoạn đường đó?
3- tốc độ chạy trước đó?

Có lẽ chưa rõ nên nhiều xe (cả ô tô lẫn xe máy) đường nhiều làn cứ chiếm làn trái vì trong giới hạn tốc độ cho phép, đường 1 làn cứ giữa đường mà chạy.
Nhiều xe còn chạy hai hàng, cứ giữa vạch phân làn mà chạy chắc vì nghĩ chậm hơn làn bên trái nên chạy về bên phải làn nhưng nhanh hơn làn nên phải nên nép về bên trái?
Nói rõ thêm đi dì ơi.
Nửa a và b là sao, cụ thể đi bác bacái.
...Tốc độ thấp hơn... là mình trích nguyên văn câu chữ trong Luật GTĐB mà, bởi vậy mới cần tranh luận để làm rõ hơn.

Hạng B2
30/7/13
262
218
43
Điều 13 quy định sư dụng làn đường chứ không phải là sư dụng phần đường nên phải là trường hợp a ( nghĩa là các khoản abc trong điều 13 đều nói về làn đường). Còn hiểu như trường hợp b thì nó thuộc về sử dụng phần đường rồi.

• Like
Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Nửa a và b là sao, cụ thể đi bác bacái.
...Tốc độ thấp hơn... là mình trích nguyên văn câu chữ trong Luật GTĐB mà, bởi vậy mới cần tranh luận để làm rõ hơn.
Cụ thể rồi mà bác:
a. Về bên phải là ... bên phải đường chỉ có 1 làn xe.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.432
113
Nhức đầu quá anh ơi, cái luật này nó đậu phộng sau quá rồi, không thể hiểu nổi ý mấy ảnh nghĩ gì lúc đó.

• Like
Hạng F
7/8/14
8.544
7.353
113
58
Nhức đầu quá anh ơi, cái luật này nó đậu phộng sau quá rồi, không thể hiểu nổi ý mấy ảnh nghĩ gì lúc đó.
Kệ, đậu phọng nhưng vẫn còn hiệu lực mà. Phải cố hiểu ý mấy ảnh lúc đó thôi.
Quy chuẩn 41.2016 đã có cập nhật phù hợp hơn mà.

• Like
Reactions: Honda 67