Hạng D
24/11/12
2.093
15
0
48
Kính các bác, e là ng mới đến xóm mình, số là e vừa rước vợ 2 spark 1.0LT, e còn quá gà, mong các bác chỉ giáo.
-E cảm giác vợ 2 e khó lên dốc, e cho thử dốc cao, rồi thắng lại lưng chừng, sau đó đi tiếp thì em nó bị ...tuột, nghe ộc ..ộc... tắt máy, thế là...tuột... Còn có đà thẳng tiến thì ko vấn đề. Vậy khi gặp dốc cao, kẹt xe, rùi đi tiếp... mà vậy rùi làm sao. e có tham khảo vài bác quen đi matiz 0.8, hình như mấy bác ấy ko gặp tình trạng như e xì pac 1.0 này.
-kiếng hậu có vẻ ko bao quát đc hết phía sau, nhiều khi giật mình vì thấy tự dưng có chú lính chì xe máy nào đấy nhào đến mà ra đa kiếng hậu ko bắt hình dc. Có cách khắc phục k ạ ?
-khi khởi động, tiếng máy nổ ngon, êm, ngồi trong ko nghe, nhưng bắt đầu đi thì e ý cũng bắt đầu...hú.. tiếng động cơ hú cứ vang vọng như tiếng vọng trong sa mạc... hum nào mà xì chét mà nghe dzầy chắc..oải lém.
-chỗ ghế tài, phía trên cánh cửa ko có tay vịn, khi dừng xe và tài xế bc ra ngoài, mún vịn vào tay vịn để bc ra cho dễ mà tìm hoài hổng thấy, thế là bám vào càng vô lăng mà nhích mông ra, thấy lạ lạ sao đấy, vậy có gắn thêm tay vịn chỗ đó dc ko ạ ?
-chân côn thì cong cớn hẳn lên, e cứ phải oằn ngược cổ chân mình lên để hờ.
-nắp xăng giống đồ chơi của bé nhà e quá, mỏng mảnh mỏng manh, mà thui, e ý chắc chỉ vậy.
-chỗ ngồi sau cũng rộng, nhưng cảm giác đầu mình chạm trần, bác nào cao chút chắc ngồi đụng nóc.
-..... còn gì nữa thì e sẽ bc sau ạ.
Ngoài những điểm trên, cá nhân e lại thấy hài lòng với e ý, xe thiết kế đẹp, xe chạy cũng ok, màu xanh cốm cứ tưởng màu lè, nhưng lên hình bên ngoài thì lại ..đẹp.
e mong các bác chỉ giáo giúp e, sai cái nào các bác chỉnh cái nấy ạ.
Kính các bác.
===================

Chút chia sẻ của mình sau thời gian với v2 (cập nhật) :

Mấy bác nào đi MT SP 1.0 hay 1.2 nếu cho rằng xe íu thì đừng vội bán e nó. Thường ae mới chạy xe mới mua SP, số ít là dân kì cựu ko nói. Các ae mới chưa quen xe cũng như chân côn ga chưa nhịp nhàng nên e nó cứ đỏng đảnh, khó chiều. Các bác chịu khó dìu dắt e nó, lâu thì 6 tháng, nhanh thì 2 tháng, e nó sẽ mãnh liệt nồng nàn với các bác. So với khả năng xe nhỏ cùng phân khúc, lúc đầu mới chạy 1.0 mình cũng muốn bán phức e nó do nghĩ rằng v2...íu quá, giờ lại đắn đo chưa muốn chia tay, sang số ngọt như mía lùi v2 ko khựng chút nào, v2 nhịp nhàng tiến lui, xe 1.2 còn ngon hơn nữa.
Con 1.0 LTZ thực ra khá lắm các bác, con AT này các bác lại phải quen xe kiểu khác, đạp ga, cảm giác vòng tua căng là nhả nhẹ chân ga sau đó lại nhấn lại chân ga (lúc này kiểu như xe chuyển số), vòng tua xuống ngay mà xe thì tăng tốc quá đã, máy móc ngọt ngào ko thấy gằn gầm gì cả. Bác Longspark thử chơi e nó cứ nhấn ga ko buông, e nó tua lên hơn...6k (trong khi tối đa là 7k), mà rõ ràng ko nghe máy gầm dã man gì cả. Mấy ae hồi chiều thử, qua giao lộ "làm bộ" gặp chướng ngại giảm tốc xe xuống gần bằng 0, sau đó đạp nhẹ ga đề pa lại, độ trễ chừng hơn 1 giây là cùng, xe rú...nhẹ lên vụt tới, cảm giác lúc đó thật yomost, vòng tua chưa tới 3,5k như xe khác, chừng hơn 2k thôi. Rồi qua ngã tư, mấy lần thắng lại đứng im do có xe băng tới, gặp con MT là phải quen côn ga e nó mới nhịp nhàng qua giao lộ, e này thì cứ nhả thắng, nhấn nhẹ ga lại vụt qua, ko thấy ỳ máy bò bò kiểu như MT lúc chưa quen xe. Mịa nó, con này ra sớm hồi đó là lụm òi.

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/11/12
2.093
15
0
48
Re:Mời ace cùng trao đổi về new spark 2012-2013

e xin phep hỏi tiếp, e nghe nói có Kovan dvd cho vợ 2 e hiện đang có chg trình tặng thêm cam lùi, rổ rá tổng khoảng dưới 6tr, chất lg Kovan e nó có dc ko ạ ? e cung dang tìm cản sau kép, cản đơn e nhìn ko ưng lém, thế mình ra hàng nào ngoài ADV hả các bác ? lại còn hàng làm mica cho biển số nữa, các bác chỉ giúp e luôn nhé. Kính các bác.

• Like
Reactions: nguyenhung251260
Hạng D
24/11/12
2.093
15
0
48
Re:Mời ace cùng trao đổi về new spark 2012-2013

sáng thứ 7 tinh thần thoải mái, bác nào rảnh ghé qua cho e xin ý kiến tư vấn ạ.

Hạng D
8/2/12
1.979
9.033
113
Re:Xin tư vấn cho spark 2012

cái tuột dốc đó chắc do bác chưa quen chân côn nên dễ bị tắt máy thôi. chứ matiz 0.8 rê côn quen thì dốc nào cũng dừng và lên được hết đó

• Like
Reactions: nguyenhung251260
Hạng B2
26/6/11
317
3
18
43

hành trình côn của spark hơi ngắn, nên bác chưa quen sẽ tắt máy,bác chịu khó nhấn nhẹ chân ga thêm
Xe mình là spark lt 1.2 nên có thể mạnh hơn tí, lúc ban đầu cũng chưa quen chân côn, nhưng khoảng 2 tuần là đâu vào đấy.
CHúc mừng bác chủ có cái che nắng che mưa.

Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113

Chúc mừng Bác chủ cưới vợ mới!
Em nghĩ là do Bác chưa quen xe thôi, chạy vài bữa là đâu vô đo hết!

Hạng D
30/10/12
3.965
2.684
113

ganesk nói:
e xin phep hỏi tiếp, e nghe nói có Kovan dvd cho vợ 2 e hiện đang có chg trình tặng thêm cam lùi, rổ rá tổng khoảng dưới 6tr, chất lg Kovan e nó có dc ko ạ ? e cung dang tìm cản sau kép, cản đơn e nhìn ko ưng lém, thế mình ra hàng nào ngoài ADV hả các bác ? lại còn hàng làm mica cho biển số nữa, các bác chỉ giúp e luôn nhé. Kính các bác.
Kovan 6 triệu nhưng đã tính luôn GPS chưa? Nếu có GPS rồi thì ok, còn chưa thì giá này mắc!

Hạng C
21/8/11
676
10
18

1.Hành trình côn của Spark new hơi ngắn, bác chạy 1 vài bữa quen xe sẽ ok ngay, không có tình trạng đó nữa.
2.Kính hậu xe 5 chổ không to và rộng bản như xe tải nên khuất tầm nhìn, mà hầu như xe mini nào cũng vậy, chủ yếu dựa vào kinh nghiệm khi nhìn gương hậu, xe Spark 0.8 hay Lacetti còn nhỏ hơn xe 1.0 nữa đó bác ơi.
3.Nếu xe có vấn đề gì, khi bác đi bảo trì bác nói với dịch vụ xưởng thì họ sẽ giải quyết cho bác, mấy xe em bán không thấy khách hàng than phiền gì.
4.Xe tải mới có tay vịn bác ơi, mấy xe du lịch hầu như là ko có tay vịn bên phía người lái, bác về độ thêm thì được.
5.Ở sau ngồi đụng nóc theo em nghĩ có lẽ bác hơi cao hay to con nên mới zậy, chứ xe 1.0 ở sau là rộng lắm rồi đó bác.

• Like
Reactions: BugattiVeyron
Hạng D
24/11/12
2.093
15
0
48

cảm ơn các bác đã chúc mừng e, e thấy vợ 2 cũng ổn ạ.
@step 1st : là form mới 2012 đó bác, e thấy ngoại thất cũng đc quá.
@mittokhoa, superbolt, kynhat18, hino68 : đúng là côn quá nhạy, e cũng đang tập quen dần, bởi vậy tuần sau e sẽ đi ăn ở vincom đồng khởi, sao e thấy ngài ngại cái dốc cao ngất ngưởng dưới hầm xe, e để ý xe lên mấy dốc đó cũng thg phải đứng lại giữa chừng, mà mình chưa quen rê côn e này thì có khi lại...tuột..
@mr.bean : chưa có gps bác ơi, bác có địa chỉ nào uy tín bảo hộ e với nhé, thanks bác trc.
@kynhat18 : e cũng ko cao to gì ạ, cũng bình thường, hàng ghế sau thì e thấy chân cẳng đầu gối thoải mái. Gương hậu e thấy có vài xe gắn thêm cái gương cầu nhỏ nằm phía trong, góc dưới gương hậu, gương cầu này có giúp ích gì thêm ko bác ?
-các bác cho e hỏi thăm thêm khi chạy máy lạnh, e thấy xe có tiếng hú to, mà tắt máy lạnh đi thì tiếng hú tắt hẳn hoăc giảm đi, ko lẽ máy lạnh xe hú to vậy ạ ?
-ga răng ti để ở mức 700-800 là chuẩn phải ko các bác ? kỹ thuật DDT nói vậy, còn thấp hơn thì dễ tắt máy, 1000 thì ăn xăng.