Hạng D
4/7/09
4.242
7.243
113
Sài Gòn
e vẫn hay lấy xe và đi ngay, có điều lúc đó máy hơi gào và rung,một lúc sau hết.Một số xe có chế độ sấy nên hay gào sau mỗi sáng hoặc khởi đồng không thường xuyên,có thể vòng tua lên gần 2000v nhưng sau đó về 800v/p,nhớt cũng ảnh hưởng một chút ở đây, một số xe đời cũ thì không có,thực ra cũng chẳng ảnh hưởng gì nhiều,quan trọng thay nhớt đều đặn,ai kỹ có thể để tầm 20s sau khởi động là tốt.Ngoài lề chút,sau khi chạy xe về nhà và cất nên tắt máy lạnh trước 5p hoặc cách nhà 500m,bật quạt to sẽ bớt mùi hôi trong xe
Thêm mở hết tất cả cửa kính nữa bác.

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
Xe em buổi sáng nổ máy thỉnh thoảng hôi như mùi nước cống.
K phải mùi nc cống đâu bác. Nếu bác hay nướng thịt thì sau khi nướng mà dùng nước dập than sẽ bay mùi lên như mùi khói xe lúc khởi động

Hạng D
11/5/14
1.546
1.998
113
40
Nổ cái đi luôn. Em ngoài bắc, trừ hôm nào trời lạnh tầm 13-15 độ hoặc ít hơn thì đợi tầm 30s.

Hạng D
14/1/13
1.774
1.582
113
M6 dưới 45 nó gào như trẻ mới lớn, nên e cứ 60s là zot thôi.

Tập Lái
30/9/09
27
10
3
Em lên khởi động sau đó hạ kính xuống, đi loanh quanh xe kiểm tra tình trạng và bánh sơ cua sau đó lên xe phóng đi, em đoán chắc gần 1 phút.
E đang cố gắng thực hiện như bác(lên xe-đề máy-de ra-không để ý =>cán chết tiêu e cún nằm ngủ dưới gầm luôn)cho an toàn

• Like
Reactions: lu kien huy
Tập Lái
2/1/15
13
1
3
40
View attachment 1526065
Các bác thường có thói quen để động cơ nổ trong bao lâu trước khi cho xe bắt đầu lăn bánh vào mỗi buổi sáng, 30 giây, 01 phút, 03 phút hay nổ máy và đi ngay? [pagebreak][/pagebreak]
Trước khi bắt đầu chuyến đi vào mỗi buổi sáng, để làm nóng động cơ và để dầu được bơm đều từ đáy cát te lên khắp động cơ sau một đêm hoặc một khoảng thời gian không sử dụng xe. Các bác thường để động cơ nổ trong thời gian khoảng bao lâu?​
Theo em, nó dường như không cần thiết với những xe hiện đại phun nhiên liệu, lý do duy nhất để khởi động xe là để dầu được tuần hoàn, việc làm này kéo dài tối đa khoảng 30 giây khi vòng tua máy (rpm) xuống dưới 1000 vòng/ phút thì khởi hành, khởi động quá lâu sẽ gây lãng phí nhiên liệu và tăng khí thải góp phần gây hiệu ứng nhà kính, nguy hiểm hơn là khí thải carbon monoxide vô hình rất có hại cho người và động vật, nhất là nhà bác nào kính gió, gần nơi có trẻ em nhỏ, những nơi đô thị đông đúc...​
Còn các bác? các bác thường để động cơ chạy không tải trong bao lâu mỗi buổi sáng trước khi cho xe lăn bánh ạ?​
View attachment 1526062View attachment 1526063
View attachment 1526064

Động cơ bị ma sát nhiều nhất lúc khởi động nguội, chờ cho nhớt bơm lên đủ độ bôi trơn mới tốt, theo em thì cứ khoảng 5 phút là ok

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
E đang cố gắng thực hiện như bác(lên xe-đề máy-de ra-không để ý =>cán chết tiêu e cún nằm ngủ dưới gầm luôn)cho an toàn
Chó nghe tiếng xe mà k biết sợ thì cho lên giàn thui rơm là vừa. Tiếng máy nổ k nghe dc thì tiếng ăn trộm sao nghe :D

Hạng F
7/8/17
7.465
10.165
113
Động cơ bị ma sát nhiều nhất lúc khởi động nguội, chờ cho nhớt bơm lên đủ độ bôi trơn mới tốt, theo em thì cứ khoảng 5 phút là ok
5p hơi thừa bác ơi. Theo em đọc thì một chố khe hốc cần vòng tua cao hơn để nhớt có thể dc bơm đến nếu bác cứ chạy vòng tua thấp quá lâu cũng gây mòn những bộ phận kia. Tốt nhất nổ máy 30s-1p rồi khởi hành hoặc nhấn ga khoảng 2000 2500 là ổn rồi :eek: