Hạng F
Thành viên BQT
8/6/16
5.628
12.529
113
Sài Gòn
Mỗi buổi sáng, các bác thường khởi động động cơ trong bao lâu?

Các bác thường có thói quen để động cơ nổ trong bao lâu trước khi cho xe bắt đầu lăn bánh vào mỗi buổi sáng, 30 giây, 01 phút, 03 phút hay nổ máy và đi ngay? [pagebreak][/pagebreak]
Trước khi bắt đầu chuyến đi vào mỗi buổi sáng, để làm nóng động cơ và để dầu được bơm đều từ đáy cát te lên khắp động cơ sau một đêm hoặc một khoảng thời gian không sử dụng xe. Các bác thường để động cơ nổ trong thời gian khoảng bao lâu?​
Theo em, nó dường như không cần thiết với những xe hiện đại phun nhiên liệu, lý do duy nhất để khởi động xe là để dầu được tuần hoàn, việc làm này kéo dài tối đa khoảng 30 giây khi vòng tua máy (rpm) xuống dưới 1000 vòng/ phút thì khởi hành, khởi động quá lâu sẽ gây lãng phí nhiên liệu và tăng khí thải góp phần gây hiệu ứng nhà kính, nguy hiểm hơn là khí thải carbon monoxide vô hình rất có hại cho người và động vật, nhất là nhà bác nào kính gió, gần nơi có trẻ em nhỏ, những nơi đô thị đông đúc...​
Còn các bác? các bác thường để động cơ chạy không tải trong bao lâu mỗi buổi sáng trước khi cho xe lăn bánh ạ?​

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
10/7/16
670
529
93
34
Thời tiết lạnh này em cứ để tầm 1 phút cho đồng hồ vòng tua xuống thấp bắt đầu mới vào số đi cho lành

• Like
Reactions: Tuandta
Hạng F
7/8/17
7.449
10.134
113
Mới mở tua máy 1800 chờ tụt xuống còn 900 thì vọt. Tầm 1-2p tùy nhiệt độ môi trường cao hay thấp

Hạng F
29/10/14
8.524
11.193
113
Xe em máy dầu nổ máy hôi bà cố nội. Nổ cái đi ngay.
Note: xe vừa mua xong nên mấy pác đừng chém gió nói phét là máy dầu đời mới ko hôi, êm ái gì đó. Mịa khí thải hôi pà mịa luôn