Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Chia sẻ cùng bác,
Để ý các biển báo tốc độ và khu dân cư trên cả chặng đường. Tránh đi đêm, tối nếu đèn xe bác là bóng halogen. Khu vực từ Hà tĩnh ra hết Thanh hoá đường rất đông vì khu đông dân cư ở dọc QL1.

Việc lập Kế hoạch bác nên cảm nhận và điều chỉnh phụ thuộc vào sức khoẻ, thời gian dừng chân và nghỉ giữa chặng. Ko nên fix kế hoạch ngay, lập dự trù thôi. Nên lúc chỉ cần sắp tối alo ks là nghỉ, đầy phòng.

Ăn uống vào thành phố nào dừng chân rồi gúc gồ là xong.

Để ý dầu động cơ, như của nhà em là 5000km là cần thay.

P/S: Vấn đề tốc độ, nếu không nộp thẳng ngân sách nhà nước thì cần mặc cả với ... à mà thôi, các cụ có câu hay ho lắm rồi, khỏi gọi thẳng.
Thanks bác, e sẽ follow ý này của bác "lúc chỉ cần sắp tối alo ks là nghỉ, đầy phòng."

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Dạ cung Tây Nguyên e cũng đi tới BMT rồi, đường QL14 đẹp, đường ko rộng ko có dải phân cách cứng, xe công nông nhiều nhìn chạy cứ như cưỡi ngựa ấy vui mắt đáo để, lâu lâu có vài bác qua đường thần tốc làm e suýt ướt quần cmn mấy lần, trạm thu "giá" cũng khá dày, và đặc biệt là nó VẮNG VẺ nên có lẽ e thấy chưa thích hợp đi cùng gia đình.

Hạng B2
15/3/15
299
1.425
93
Em góp cho bác vài gợi ý ăn nghỉ tuyến QL1A SG - Nha Trang - Đà Nẵng em hay đi:
- Quán cơm Tazon: ăn ổn, bác chủ vui tính, bãi đậu xe rộng, món canh gà lá giang ngon, wc tạm ổn
Quán cơm Tazon QL1, Hàm Đức, Hàm Thuận Bắc, Bình Thuận 091 393 51 89 https://maps.app.goo.gl/GFQsf
- nghỉ đêm Nha Trang thì em hay book căn hộ Mường Thanh, có hầm đậu xe thoải mái, ngay biển nên rất tiện, ăn tối ở nhà hàng Ngọc Sương.
- Phú Yên: 2 options ăn:
1. Nhà hàng Quê Tôi: gà ngon nhưng nên gọi order trước khi đến khoảng 1 đến 1,5 giờ; nhà hàng khá đẹp, đậu đc khoảng 5 6 xe, WC kém :s Vì cái WC mà em ít khi ghé nữa
Nhà Hàng Cơm Niêu Quê tôi Sông Cầu, Phú Yên Province 090 587 55 44 https://maps.app.goo.gl/C3u4c
2. Trạm dừng chân Astop Vịnh Xuân đài: cách Nhà hàng Quê tôi ở trên khoảng 2 3 km gì đó, rất lớn, thoáng mát, ăn ngon, sạch sẽ, WC ổn :D . Cảnh vịnh Xuân Đài rất đẹp, có cái cầu tàu gỗ tha hồ cho bác sống ảo. Có cả phòng nghỉ mới làm theo phong cách resort nhưng em chưa nghỉ đêm ở đây bao giờ nên ko dám ý kiến :D
Astop QL1, Sông Cầu, Phú Yên 0257 3876 768 https://maps.app.goo.gl/gCSpg
Dọc đường dừng nghỉ, đi vệ sinh thì cứ cây xăng mà ghé đi nhờ thôi, thoải con gà mái. Đi chơi thì cứ thong thả , đi nhìn bảng mà chạy , ko cần gò bó cắm cổ chạy cho kịp giờ :)
Chúc bác đi an toàn và vui. Khám & phá đc gì hay ho, có nét thì về post lên cho anh em đu theo :D

Hạng B2
19/2/19
185
61
56
Đặt gạch. E cũng muốn làm 1 chuyến . Mà xe số sàn đi về chắc rã cặp giò

Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Nếu bác không ngại chặng về bác có thể đi tuyến trường sơn tây giáp biên giới với Lào, bắt đầu từ Quảng Bình về đến Huế cũng ok. Đường rừng núi và đèo dôc rất đẹp. chạy từ sáng đến chiều rẽ ra nghỉ ở Huế. Nếu thích thì hôm sau đi tiếp từ Huế lên Daklak luôn vì e nghe anh em trên đây nói khúc đó rất đẹp nhưng em chưa đi vì vợ con mệt mỏi rồi. Lưu ý đường đó là đường bêtông, có rãnh co dãn nên không êm như đường nhựa, đường vắng nên bác phải chuẩn bị hành trang kỹ càng. Có nhiều đường băng ngang ra QL1 nên nếu bác cảm thấy không an tâm vẫn có đường thoát.
Em đã đi 2 lần qua tuyến này, bao phê luôn. Và quan trọng là chạy xong cung này thì tay lái rất lụa.

Hạng C
4/6/13
682
1.028
93
QL14 e chưa đi bao giờ, chắc tết năm sau sẽ xuyên 1/2 Việt theo đường này.

Hạng B2
24/9/13
476
332
63
Hôm qua em vừa bị xong.85/80 đồi cát.đường vắng tanh.nhỡ chân ga tý lên 85 bị dính.kẹp vào 500k thấy vui vẻ hỏi thăm lại.suốt mấy tỉnh đi đúng tốc độ ko thấy công an.cứ tăng lên tý bị dính.xui sao ấy
Lỗi của bác phạt 750 ngàn, bác đưa 5 lít lẽ ra các anh í phải thối lại 125k mới đúng.

Hạng C
20/3/13
667
1.265
93
View attachment 1845319 Chào các bác, hè này em tính tranh thủ cuối tháng 5 làm chuyến về quê vợ và quê em trên cung đường từ Sài Gòn ra Hà Nội. Mong các bác tư vấn & chia sẻ kinh nghiệm (đi lại, ăn uống) đi xuyên Việt cho em trên cung đường đi QL1. [pagebreak][/pagebreak]
(E Update phần chữ màu xanh lam: Feb 19 các bac xem giúp e hạp lý chưa ạ)​
Cụ thể:
+ Cung đường: QL1A từ SG ra Hà Nội
+ Phương tiện: Sedan 5 tuổi rưỡi 1.5AT 5 cấp
+ Số lượng: 3 lớn và 2 nhỏ (dưới 10 tuổi)
+ Thời gian dự kiến: 14 ngày (e tăng thêm 1 ngày cho chặng về)
+ Lộ trình bên dưới: nhờ các bác chỉ giúp em các trạm dừng chân ăn trưa cafe (khoảng 1hr) ko chặt chém? - ghé vào tiệm cơm nhiều xe tải và xe du lịch
+ Cần chuẩn bị đồ nghề:
1 bộ đồ nghề thay bánh sơ cua - có sẵn cái kích chạy bằng cơm theo xe
:(
1 bộ TPMS kiểm soát áp suất lốp - xin tiền Vk cả gắn thêm, sẵn xin lố thêm làm cặp lốp BS mới cho sướng hehe :p
1 cái tam giác phản quang cảnh báo - Lazada đầy :D
1 danh sách các garage dọc theo QL1A - cái này copy bên thớt "SOS" của bác Hà Sonata
:p

[xtable=skin1|border:0|cellpadding:0|cellspacing:0|744x@]
{colgroup}
{col=136x@}{/col}
{/colgroup}{colgroup}
{col=64x@}{/col}
{/colgroup}{colgroup}
{col=98x@}{/col}
{/colgroup}{colgroup}
{col=span:2|64x@}{/col}
{/colgroup}{colgroup}
{col=318x@}{/col}
{/colgroup}
{tbody}
{tr}
{td=136x19}Route{/td}
{td=64x@}Distance{/td}
{td=98x@}Time (hrs){/td}
{td=64x@}Start{/td}
{td=64x@}End{/td}
{td=318x@}Content{/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}SG - Tuy Hòa{/td}
{td}540km{/td}
{td=right}12{/td}
{td}4AM{/td}
{td}4PM{/td}
{td}Nghỉ chân thăm quan ngắn, 9h đi ngủ{/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Tuy Hòa - ĐN{/td}
{td}330km{/td}
{td=right}9{/td}
{td}8AM{/td}
{td}6PM{/td}
{td}Chơi ở đây thêm 1 ngày nữa do có bạn thân ở đây{/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}ĐN - Hồng Lĩnh{/td}
{td}440km{/td}
{td=right}12{/td}
{td}6AM{/td}
{td}6PM{/td}
{td}Nhà Vk là ở đây 2 ngày{/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Hồng Lĩnh - Hà Nội{/td}
{td}300km{/td}
{td=right}6{/td}
{td}6AM{/td}
{td}12AM{/td}
{td}Quê em là đây: 2 ngày{/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Hà Nội - Hồng Lĩnh{/td}
{td}300km{/td}
{td=right}6{/td}
{td}8AM{/td}
{td}14AM{/td}
{td} {/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Hồng Lĩnh - Huế{/td}
{td}340km{/td}
{td=right}7{/td}
{td}5AM{/td}
{td}12AM{/td}
{td}Tham quan cố Đô{/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Huế - Qui Nhơn{/td}
{td}405km{/td}
{td=right}10{/td}
{td}7AM{/td}
{td}5PM{/td}
{td} {/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Qui Nhơn - Phan Rang{/td}
{td}307km{/td}
{td=right}8{/td}
{td}8AM{/td}
{td}4PM{/td}
{td} {/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x19}Phan Rang - SG{/td}
{td}325km{/td}
{td=right}8{/td}
{td}9AM{/td}
{td}5PM{/td}
{td} {/td}
{/tr}
{tr}
{td=@x21}Total{/td}
{td}3300km{/td}
{td}9 chặng dừng{/td}
{td}14 ngày{/td}
{td} {/td}
{td} {/td}
{/tr}
{/tbody}
[/xtable]
View attachment 1845319
Số km hơi sai nha bác, SG-HN hai chiều tầm 3500km đó bác. Nếu bác đang search google thì bác thử chọn dirrection trên app mobile google map ấy rồi nhấn start lúc ấy mới thấy số km đúng hơn. Tính cả đi lòng vòng thăm quan này nọ thì tầm 4000 - 4500km tùy bác đi nhiều hay ít.
Chặng Huế- Quy Nhơn bác đi cao tốc Đà nẵng -Quảng ngãi thì tiết kiệm đc khối thời gian, cao tốc cũng đẹp lắm.
Từ Khánh hòa - Huế khá nhiều hầm, bác chú ý chọn hầm mà đi, cũng mấy hầm mới nên để ý tí xíu tránh đi nhầm đường đèo. E đi chiều từ SG ra thì thuận đường vào hầm hết mà chiều vào SG thì đường dẫn không thuận sao đó với không để ý bị nhầm vào đèo cũng tốn nhiều thời gian mà không an toàn bằng hầm. Bù lại thì được thưởng thức thêm một lần món gà chỉ ở Quy Nhơn từng ăn cách đây 10 năm :rolleyes:.

Hạng F
12/10/16
7.500
6.358
113
Số km hơi sai nha bác, SG-HN hai chiều tầm 3500km đó bác. Nếu bác đang search google thì bác thử chọn dirrection trên app mobile google map ấy rồi nhấn start lúc ấy mới thấy số km đúng hơn. Tính cả đi lòng vòng thăm quan này nọ thì tầm 4000 - 4500km tùy bác đi nhiều hay ít.
Chặng Huế- Quy Nhơn bác đi cao tốc Đà nẵng -Quảng ngãi thì tiết kiệm đc khối thời gian, cao tốc cũng đẹp lắm.
Từ Khánh hòa - Huế khá nhiều hầm, bác chú ý chọn hầm mà đi, cũng mấy hầm mới nên để ý tí xíu tránh đi nhầm đường đèo. E đi chiều từ SG ra thì thuận đường vào hầm hết mà chiều vào SG thì đường dẫn không thuận sao đó với không để ý bị nhầm vào đèo cũng tốn nhiều thời gian mà không an toàn bằng hầm. Bù lại thì được thưởng thức thêm một lần món gà chỉ ở Quy Nhơn từng ăn cách đây 10 năm :rolleyes:.
Ồ, đúng như vậy bác ạ. chênh nhau khoảng 10% - 15% (nhiều hơn)
Tks bác đã nhắc