Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Mời các bác chia sẻ về chú "ngựa sắt" đang đồng hành

Em thấy ở Việt Nam dù nhà có xe ô tô rồi nhưng hầu như ai cũng phải mua thêm 1-2 chiếc xe máy để đi lại ở các khoảng cách gần, đi làm hay đi chợ. Xin hỏi các bác đang đi xe máy gì và có quan tâm đến chúng nhiều không; chẳng hạn như là kiểu dáng, an toàn, tiết kiệm nhiên liệu hay đẳng cấp? Và vì sao các bác phải chấp nhận đi xe máy dù đã có ô tô?

• Like
Reactions: tmci5z6@1
Hạng D
3/3/16
1.435
2.562
113
39
AB 2010. Hồi xưa hãng dụ 23-25k phải thay cua-ro gì đó, nhưng nghèo để chạy đc 54k rồi :D

• Like
Reactions: Mustachio
Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
E ở BD - HCM: hồi xưa đi Hayate nhưng nó nặng quá nhấc mít ko nổi, giữa 2013 e đổi sang Wave RSX sport ra giấy 21 củ đến giờ được 26xxx km, do từ nhà đến chỗ làm cũng chỉ có 3km. E nói thật dù ở BD nhưng 1 năm trở lại đây tình trạng kẹt xe vào giờ cao điểm trở nên nghiêm trọng (vì khu công nghiệp rất đông công nhân đi loạn xà ngầu) nên e thường dùng xe máy chở 2 cục tưng đi học và rước về, nếu đi 4b thì sẽ tốn thêm 20p nữa (20p này e hay ra quán cafe nhâm nhi trc khi vào công sở), e ko thích lên TT Sài Gòn vì nó rất mệt mỏi....
Đang để dành tiền mua Sh các bác ạ hahaha

Hạng B2
8/6/15
103
277
63
46
Cảm ơn bác đã mở Topic này!
Em xưa giờ chả hiểu sao chỉ chơi được với Suzuki thôi, hồi sinh viên thì Viva, đi làm thì Hayate, giờ thì Axelo. Cũng đã từng sử dụng qua Super Cub 81, Dream, Exciter nhưng không lâu dài. Em thấy Suzuki máy bốc, càng chạy xa càng bốc, lại khỏe, dàn nhựa cứng cáp, ít hỏng vặt. Như chiếc Axelo, để nguyên bản chạy khó chịu, nên em phải thay Mobile sườn, thay cổ pô to hơn, thay luôn bugi bạch kim, chạy khác liền, nhẹ xe, đốt hết xăng, êm ru bà rù. Nói chung em chăm sóc cho xe và cho chó còn hơn cho bạn gái, nên bị chửi miết, vì em quan niệm: "Bạn gái hay thậm chí vợ con có phản bội thì cũng chả sao, chứ chiếc xe đang đi mà nó phản bội là chết chắc". Em có bị biến thái không nhỉ???

Tập Lái
8/4/17
38
42
18
36
Cảm ơn bác đã mở Topic này!
Em xưa giờ chả hiểu sao chỉ chơi được với Suzuki thôi, hồi sinh viên thì Viva, đi làm thì Hayate, giờ thì Axelo. Cũng đã từng sử dụng qua Super Cub 81, Dream, Exciter nhưng không lâu dài. Em thấy Suzuki máy bốc, càng chạy xa càng bốc, lại khỏe, dàn nhựa cứng cáp, ít hỏng vặt. Như chiếc Axelo, để nguyên bản chạy khó chịu, nên em phải thay Mobile sườn, thay cổ pô to hơn, thay luôn bugi bạch kim, chạy khác liền, nhẹ xe, đốt hết xăng, êm ru bà rù. Nói chung em chăm sóc cho xe và cho chó còn hơn cho bạn gái, nên bị chửi miết, vì em quan niệm: "Bạn gái hay thậm chí vợ con có phản bội thì cũng chả sao, chứ chiếc xe đang đi mà nó phản bội là chết chắc". Em có bị biến thái không nhỉ???
Em cũng đam mê Suzuki, đang chạy Hayate được hơn 30k km rồi. Phải công nhận là dàn nhựa của Su cực kỳ chắc, máy móc ít hỏng vặt, em chạy 6 năm chưa thay gì ngoài vỏ sau, ruột, bố thắng. Đến bình điện cũng chưa phải thay lần nào.

• Like
Reactions: tuanbn
Hạng C
17/6/16
788
542
93
trunghainastone.com
E ở BD - HCM: hồi xưa đi Hayate nhưng nó nặng quá nhấc mít ko nổi, giữa 2013 e đổi sang Wave RSX sport ra giấy 21 củ đến giờ được 26xxx km, do từ nhà đến chỗ làm cũng chỉ có 3km. E nói thật dù ở BD nhưng 1 năm trở lại đây tình trạng kẹt xe vào giờ cao điểm trở nên nghiêm trọng (vì khu công nghiệp rất đông công nhân đi loạn xà ngầu) nên e thường dùng xe máy chở 2 cục tưng đi học và rước về, nếu đi 4b thì sẽ tốn thêm 20p nữa (20p này e hay ra quán cafe nhâm nhi trc khi vào công sở), e ko thích lên TT Sài Gòn vì nó rất mệt mỏi....
Đang để dành tiền mua Sh các bác ạ hahaha
Em đang đi Su hào đây, bánh lớn leo vỉa các kiểu, hai phanh đĩa an toàn, ăn uống cực khỏe. Cũng 2013 mà cụ đi đúng bằng 1/2 em đi 52xxx.

Hạng D
5/7/16
1.950
13.667
113
nói ko tin chứ mình em có 3 chiếc xe máy, 1 Jupiter 2k6, 1 Ex 2011, 1 Hayate NR 2k8
Xe nào em cũng chạy đều cả.

Nhận xét về Su và Hayate mấy bác ở trên cũng nói rồi, em cũng y như vậy, máy móc tốt, dàn nhựa chắc chắn. Đặc biệt về Hayate phải nói có thêm 2 điểm cộng: Rất đầm ở tốc độ cao khoảng 80km/h trở lên (vì xác đít nó nặng wa' mà). và phuộc sau rất rất êm... Không hổ danh SH nhà nghèo :)

Nhận xét về Ya và Ex v Ju: Ju mua lâu hơn chạy 160k km rồi, vẫn bốc như ngày đầu (có lẽ do em chạy số đàng hoàng với bảo dưỡng tốt). Ex 5 số đời đầu 2011 thì hiện tại 70k km, cũng chưa làm j to tát ngoại trừ phải thay cây pen thắng bánh sau, chốt cao su bị rách dầu chảy dẫn đến thắng ko an toàn. Cũng hay đi xa nên em thay luôn. Máy móc ngon lành. đóng 120km/h phà phà =))

Hạng B2
1/10/16
166
372
63
40
Em đang cởi con bmw sirius sport 2009 đến giờ đc 200k km rồi. Đơn giản là đi làm từ thủ đức qua bình chánh nhà bè không bị trể giờ, thứ 2 là đi xe máy chở gái cạ cạ rất phê mà 4 bánh ko thể. Thứ 3 là ăn nhậu xong ko bị lo đo nồng độ, thứ 4 là vô mát gần ko lo bị người quen phát hiện, thứ 5 là nhậu xỉn quá có thể để xe lại đón taxi về mà ko lo nghĩ nhiều.... lời khuyên cho mấy ông là nên mua 2 xe 2 bánh, 1 chiếc cùi cùi như e, 1 chiếc xịn như lead, lyberty cho bà cả để bả ko bao giờ đi chung với mình để mà.... hé hé