Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
15/3/12
1
0
0
Chào các bác, em là mem mới, em muốn nhờ các bác tư vấn giúp em.
Chẳng là em đang ở 1 biệt thự khoảng 440m2, xây cũng hơi bị lâu, từ năm 1956 đến giờ. Nhà em cũng đã sữa chữa nhiều. Và có xây dựng thêm nữa. Diện tích xây dựng của em hiện nay là 261.6 m2. Nhà cấp 2 + 3
Hiện giờ em đang phân vân giữa việc sữa nhà hay xây lại nhà. Em muốn sữa lại nhà, bao gồm như sau:
- Sữa lại máy nhà (do máy nhà cũ, mỗi lần mưa lớn hay bị thấm và dột ở những chổ giếng trời), thay máy tôn lợp giả ngói, sử dụng thép mạ
- Đi lại đường ống nước và điện toàn bộ nhà (do trước đây điện nước từ khi xây nhà đã đi âm tường) hiện giờ nhà em bị thất thoát nước nhiều lắm, mỗi tháng em phải trả tiền nước gần 3tr (cho 5 người ở - và cty ở ngay tại nhà). Điện thì do nhà cứ sửa vừa âm tường, vừa đi ngoài đủ thứ, đi lại 1 lần chung cho cả nhà.
- Làm lại hệ thống tủ âm tường (do ngày xưa xây kế bên wc, đường ống nước đi âm tường, nên hầu như bị ẩm hư hoàn toàn không sử dụng được)
- Làm lại hệ thống cửa, do ngày xưa làm bằng gổ, 1 số mục, hư hỏng nay thay hết cho đồng bộ ah.
- Sữa lại toàn bộ hệ thống wc theo kiểu hiện đại. chỉnh lại công năng các phòng cho phù hợp với sử dụng: như phòng khách ngủ, phòng karaoke, thư viện, phòng ngủ cho vợ chồng em, và phòng ngủ cho bé gái. ( 7 phòng)
- thiết kế nội thất cho toàn bộ phòng trên lầu, trừ phòng mẹ em ra thôi ah. (phòng của vc em và con gái dùng giấy dán tường Đức - cái này em sẽ cung cấp cho các bác)
- thiết kế nội thất lại bếp: (làm tủ thôi ah, dụng cụ bếp từ em sẽ đặt từ Châu Âu, miễn các bác vẽ thiết kế cho em phù hợp. Nhà em dùng máy hơi nhiều: lò nướng, lò vi ba, bếp ga, bếp từ, máy làm bánh mì, máy pha cà phê, ... (gần 10 cái máy) máy muốn có chỗ để sẳn, vì nhà em ăn theo kiểu tây, nên hầu như dùng thường xuyên. (DT bếp nhà em là: 100m2)
- sửa lại phòng khách, phòng ăn bếp cho thoáng chung luôn ah.
(Tất cả sữa chữa nằm ở lầu 1, riêng bếp thì tầng trệt)
=> tiêu chí của em chỉ cần sử dụng được trong vòng 10 năm. Sửa chữa hết tất cả trừ bếp dưới 1 tỷ.
Mong các bác tư vấn giúp em, em muốn làm dạng chìa khoá trao tay,
Nếu trường hợp k sửa chữa đủ, thì như em đập bỏ xây dựng lại với diện tích nhỏ hơn: khoảng 1 trệt, 2 lầu: cho 1 phòng khách, 1 bếp (bếp và phòng khách có thể phục vụ 50 người), 1 karaoke, 5 phòng ngủ, 1 phòng giặt đo, 1 phong cho nguoi GV.
Thi chi phí xây dựng khoàng bao nhiêu các bác. 3 tỷ có đủ không ah.
Thiệt tình dạo nay kinh doanh khó khăn, em không muốn xây nhà lắm, để tiền kinh doanh, và còn lo cho con nữa, em đã có 1 F1, giờ chuẩn bị cuối năm thêm 1 F1 nữa, nên cũng lo lắm ah.
Mong các bác tư vấn giúp xem nên làm như thế nào. Sữa chữa hay xây lại nhà ah. Thời gian là bao lâu, vì hiện giờ bên em có cty ở ngay tại nhà dưới tầng trệt. Nếu lâu quá, thì em buộc lòng cho di dời cty đi ah.
Cảm ơn các bác rất nhiều. Rất mong các bác tư vấn giúp em.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
149.060
113
www.phindeli.com
Sửa nhà theo yêu cầu như của bác em nghĩ 1 tỷ không đủ, có thể phải gấp đôi. Nhà cũ từ 1956, đến giờ kết cấu có lẽ đã hết thời gian sử dụng. Nên xây mới là hơn bác à.

Tập Lái
8/10/11
49
1
0
38
Cái này phải khảo sát thực tế mới bắt mạch và kê đơn được bác ạ
Có gì Bác ll với em nhé: 097hai ba sạo(sáu) hai tám hai tám (Nhân)

Hạng B2
15/12/06
472
6.715
93
HCM
haobui nói:
Bác chủ có thể chụp ảnh hiện trạng lên đây xem đc ko? Mấy căn nhà xây thời Pháp kiểu indochina chắc đẹp . Nếu kiến trúc đã đẹp rồi thì đập đi uổng lắm . Cải tạo lại đc rồi .
E đồng quan điểm với bác này, biệt thự cổ có dáng dấp và tỷ lệ rất đẹp, tốt nhất là cải tạo. Nếu là biệt thự cổ (1956) thì kết cấu vẫn còn tương đối mà bác. Cuối cùng là con số bác đưa ra thì ko thể dự đoán được có đủ hay ko vì nhu cầu về chất liệu chưa có, diện tích thực tế và đầu công việc cũng chỉ chung chung, mà nhà cải tạo thì đầu công việc ẩn hơi bị nhiều.

Hạng D
5/4/10
1.565
14
38
Trời, chắc nhà Bác chủ thớt ở chung (tứ đại đồng đường) hay sao mà phòng khách và bếp lại lớn như vậy (phục vụ 50 người)

Tập Lái
17/4/11
7
3
3
1956 thì khg phải là indochine đâu bác haobui ơi, dạng này khả năng là kiểu Mỹ trần thấp, đá rửa, vuông vức, tỉ lệ thực dụng không kiểu cách như bt Pháp, kết cấu còn khá tốt nhưng nhìn khá mỏng manh có thể vì hồi xưa tính vậy, em đoán mò bằng kn bản thân. Bác blackstorm nói rất đúng, nhà sửa chữa nhiều hạng mục ẩn mà khi khui ra mới biết, càng cổ càng nhiều.

Tập Lái
15/3/12
1
0
0
Em xin nói rõ thêm ah.
1. Em phải chụp hình như thế ào ah. Chụp từng phòng, hay sao bác.
2. Nhà em xây theo kiểu Pháp. Em ở đây từ nhỏ đến giờ, và cũng không có ý định chuyển đi. Em rất thích giữ hiện trạng nhà này, vì có nhiều kỹ niệm. Nhà này do đích thân bà ngoại em du học từ Pháp về thiết kế và mướn thợ xây trong 2 năm, đến năm 1958 mới xây xong.
3. Tường nhà em là tường 20, không xây dạng kiểu cách mà đúng là Indochine đó bác HẠo Bùi, không nhìn thấy cột, nhà vẫn còn bảng vẽ hồi xưa ah.Trần nhà cao lắm ah, em đoán chừng 2m8 đến 3m thì phải. Xung quanh nhà thì đúng là đá rửa.
4. Nhà em ít người (chỉ 2 vợ chồng, 2 đứa con, và mẹ em. Nhưng giúp việc thì 3 ah)Mỗi năm nhà em có 2 đám giỗ, cho khoảng 30-50 người. Và tết cũng có khách cỡ đó. Trước giờ mỗi lần đám, thì vẫn có 1 phòng, nhưng nay em muốn làm thành 1 không gian mở cho tiện, khỏi từ phòng này qua phòng kia. (Vì phòng ăn nhà em rộng lắm khoảng 32m)
Em sẽ chụp hình up cho các bác ah.

Last edited by a moderator:
Hạng D
13/8/07
1.544
3.423
113
chèm chẹp, nhà như thế, nếu giữ lại được thì hay quá

Mãi yêu El
25/3/09
3.819
43.408
113
Phải có hình mới biết được nên hay ko nên cải tạo. Bác chụp 1 cái từ ngoài nhìn vào và 1 vài tấm bên trong phòng khách chẳng hạn là được rồi.

Status
Không mở trả lời sau này.