30/7/15
247
147
43
44
Thân chào diễn đàn, chào quý anh chị em tài xế thân mến. Sự việc là thế này, em học lấy bằng B2 xong cũng đã lâu, phần vì công việc chiếm hết thời gian phần vì điều kiện khách quan nên em chưa thử lái xe đi đường trường cho quen mọi thứ, nay công việc em cũng ít và đk cho phép nên em muốn dợt xe ra đường trường thật nhiều cho quen, nên em muốn hỏi các Bác xin các Bác cho em những lời khuyên hữu ích cho nhưng x người mới như em. Chẳng hạn mới chạy xe thì phải như thế nào, nên thuê xe có người ngồi bên hướng dẫn hay tự lái một mình, rồi mới thì nên chạy xe số sàn hay số tự động.......vv... và ...vv....., xin chân thành ghi nhận những lời khuyên và đóng góp của tất cả các Bác. Xin chân thành cảm ơn.

Hạng B2
20/3/15
131
84
28
Biên Hòa
Em khuyên bác là nhờ người quen nào đó cứng để đi cùng, thuê xe số sàn tầm morning đời cao xíu là đc ( khoảng 6-700k/ngày chưa xăng) , cho bác kia chạy vài phút để bác ngồi cạnh quan sát cách đi vs thao tác xe, sau đó bác qua bên tài ngồi , làm quen xe vài phút, chạy xe trong đường vắng vài phút nữa để làm quen số + côn + ga, r ra đường đô thị mà chạy thôi, còn bác đi cùng chỉ ngồi cạnh để bác yên tâm vs để hỏi những câu hỏi cần thiết. Như thế vài bữa là bác tự tin tay lái lụa ngay :v
P/s: em chém thế thôi có gì sai sót các bác sau chỉnh đốn dùm ạ :3 tại em đang chạy dịch vụ nên biết vậy thôi

Tập Lái
16/5/15
24
25
13
38
Theo kinh nghiệm của em,vừa lấy bằng xong e lấy con Kia morning A.T dợt chạy vòng vòng đường Phạm Văn Đồng tầm khoảng 9h tối. Đường vắng, dễ chạy, nhờ ông anh làm tài xế ngồi kế bên, chạy vài vòng Bác sẽ quen cảm giác lái và điều khiển xe, khi nào tự tin thì thuê đi xa xa chút,như Vũng Tàu, Phan Thiết. Máu thêm tý nữa làm chuyến Đà Lạt đổ đèo. Khi tài cứng rồi bác chuyển qua chạy M.T vài lần là quen...(Đó là ngu kiến của em):3dcuoi::3dnon:

30/7/15
247
147
43
44
Em khuyên bác là nhờ người quen nào đó cứng để đi cùng, thuê xe số sàn tầm morning đời cao xíu là đc ( khoảng 6-700k/ngày chưa xăng) , cho bác kia chạy vài phút để bác ngồi cạnh quan sát cách đi vs thao tác xe, sau đó bác qua bên tài ngồi , làm quen xe vài phút, chạy xe trong đường vắng vài phút nữa để làm quen số + côn + ga, r ra đường đô thị mà chạy thôi, còn bác đi cùng chỉ ngồi cạnh để bác yên tâm vs để hỏi những câu hỏi cần thiết. Như thế vài bữa là bác tự tin tay lái lụa ngay :v
P/s: em chém thế thôi có gì sai sót các bác sau chỉnh đốn dùm ạ :3 tại em đang chạy dịch vụ nên biết vậy thôi[/QUOT
Dạ cảm ơn Bác nhiều, mỗi người góp ý một chút để đúc kết lại thành bài học lớn.

30/7/15
247
147
43
44
Theo kinh nghiệm của em,vừa lấy bằng xong e lấy con Kia morning A.T dợt chạy vòng vòng đường Phạm Văn Đồng tầm khoảng 9h tối. Đường vắng, dễ chạy, nhờ ông anh làm tài xế ngồi kế bên, chạy vài vòng Bác sẽ quen cảm giác lái và điều khiển xe, khi nào tự tin thì thuê đi xa xa chút,như Vũng Tàu, Phan Thiết. Máu thêm tý nữa làm chuyến Đà Lạt đổ đèo. Khi tài cứng rồi bác chuyển qua chạy M.T vài lần là quen...(Đó là ngu kiến của em):3dcuoi::3dnon:
Cảm ơn Bác nhiều nha, em sẽ ghi nhớ và thực hành.

30/7/15
247
147
43
44
Quan trọng là phải rành luật, nếu không rành thì chuẩn bị ví cộm cộm tí :3dcuoi:
Dạ, em cũng tham khảo trên diễn đàn này và có chút xíu kién thức, tuy nhiên k thể nói trước được vì xxx bây giờ lắm mưu nhiều kế lắm ạ, tùy cơ ứng biến thôi.