Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
Kính thưa các bác!

Trong thời gian qua, em sinh hoạt tại OS cũng như một số forum khác về xe cộ, em nhận thấy một vấn đề chung ở đâu cũng có đó là việc vi phạm Luật GTĐB và bị XXX xử phạt. Có một số bác cãi thắng, có một số bác run sợ, có một số bác sẵn sàng chấp nhận làm hư XXX để cho nhanh giải quyết công việc cuả mình, có một số bác cãi nhưng vẫn run... trường hợp nào cũng có. Và em nhận ra rằng là sau những trận như vậy ai nấy trong chúng ta cũng đều rất bực tức và cho rằng XXX luôn sai, luôn nhiễu dân. Đã bao nhiêu lần ta tự nhận mình sai? Vậy câu hỏi chung cho tất cả các trường hợp trên là gì, có phải là chúng ta chưa thật sự nắm rõ Luật hay ko, chính vì vậy nên chúng ta ko vững vàng tâm lý được khi phải đối diện với XXX vì thật sự bản thân mình cũng ko biết là mình đúng hay sai? (đv các bác quá "pro" e xin ko quơ vào đây, đừng chém em) :(

Luật bày ra đâu phải chỉ cho người thi hành công vụ áp dụng vào đó để xử lý, nó là tài liệu hành chính phổ biến trong toàn dân, vậy thì hà cớ gì chúng ta lại ko đọc ko tìm hiểu để tự bảo vệ bản thân mình, để nâng cao trình độ dân trí của chính mình và trở thành công dân gương mẫu? Hơn thế nữa khi đã nhận thức ra được vấn đề, anh em OS còn có thể tư vấn cho nhau, phổ biến truyên truyền việc tốt này cho những ng thân xung quanh mình (bà cả, F1, bạn bè, OSers...) để giúp góp phần hạn chế tình trạng vi phạm gt.

Ng VN mình vẫn thường hay có tính xuề xoà dễ dãi, ý thức thật sự chưa cao nên hiếm khi bao giờ đụng tới những cái gọi là Luật này luật kia, luôn tìm cách né tránh nó vì nghĩ rằng nó rất khô khan chán ngắt. (Ko nói đâu xa khi nãy e mới ngó qua tv thấy nói vụ thí điểm bán xăng xuất hoá đơn để bảo vệ quyền lợi ntd nhưng khi phỏng vấn ng dân đổ xăng thì họ vẫn trả lời là ko biết làm vậy để làm gì, thoáng buồn...) Nhưng có lần nào các bác thật sự nghiêm túc đọc một lần chưa? Em tin chắc là các bác sẽ "ngớ người" ra nhiều điều, những điều mà trước h mình vẫn cứ ngờ ngợ thắc mắc ko biết đúng hay sai, và luôn suy nghĩ theo hướng "chủ quan cảm tính" của riêng mình và mặc nhiên quy rằng nó là đúng. Em đơn cử 1 ví dụ nhỏ đó là trong chúng ta ai cũng nghĩ khi bị xử phạt giữ GPLX thì có thể cầm giấy phạt chạy tiếp tục ko sao, nhưng sự thực trong Luật thì ko phải vậy, chứng tỏ là đã có rất nhiều trường hợp chúng ta được XXX "du di" cho qua ở đây vì dù gì thì họ cũng là con ng và còn có tình cảm, và chúng ta thì mãi ko hiểu điều này là sai!!!

Thớt này em lập ra các bác muốn nghĩ là tuyên truyền hay kêu gọi hay xách động cái gì đó cũg đc, hoặc cũng có nhiều bác sẽ bỏ qua vì nghĩ rằng nhảm nhí. Nhưng em ko care cũng như ko trách gì các bác, cái chính là em đang nói lên suy nghĩ của mình vì em tin là đúng. Kể từ nay mỗi ngày em sẽ đọc qua các câu trong Nghị định 34 cũng như các luật khác (nếu có) liên quan đến việc xe cộ và di chuyển gt của anh em OS chúng ta nói riêng và toàn cộng đồng nói chung. Có thể e chậm hiểu nên sẽ rất lâu mới có thể đọc hết được nhưng vẫn còn hơn là không bao giờ đọc để rồi cứ mãi mãi mập mờ mụ mị. Em ko phát động cái này thành phong trào, như đã nói ở trên chỉ là suy nghĩ muốn chia sẻ cùng các bác mà thôi, nếu bác nào thật sự cảm thấy cần thiết thì hãy dành chút thời gian vài phút mỗi ngày để đọc 1 2 câu và chiêm nghiệm, sẽ có ích cho bản thân, gia đình & xã hội.

Các Luật đất đai tranh tụng này kia... quá phức tạp và dài dòng, dân thường k rành khó có thể nắm đc, chính vì vậy nên mới có dịch vụ tư vấn luật ra đời, chúng ta ko chịu khó tự đọc tự tìm hiểu nâng cao chính mình lên thì chúng ta dùng tiền trả cho dịch vụ để giải đáp về cái mà chúng ta đang thắc mắc. Nhưng có đã có dịch vụ văn phòng tư vấn luật GTĐB hay chưa? Và nếu có thì tại sao chúng ta phải trả tiền cho dịch vụ này trong khi việc đọc nó mỗi ngày một ít là ko hề khó, và nó cũng ko quá dài và chán ngắt như mọi ng vẫn nghĩ!

Chỉ bằng những việc nhỏ nhặt nhất các bác OS chúng ta cũng đã góp phần đóng góp cho XH văn minh hơn rồi, giúp cho dân ta ko còn mụ mị nữa, từ đó sẽ hạn chế đc việc đóng góp cho ngân sách bằng tip... :cool:

Link tham khảo:

Down về đọc: http://www.otosaigon.com/...2007NĐCP-m2080394.aspx

Đọc online: http://www.bikervietnam.c...howthread.php?t=179428

Last edited by a moderator:
Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
Em đang tìm lại cái thớt mà bác nào đó hỏi lái xe đeo tai phone có bị vi phạm ko để trả lời cho bác đó biết là ko mà tìm hòai ko ra, ko nhớ nằm ở đâu...

Hạng D
19/11/11
4.392
7.747
113
tiepthipro nói:
hoangtan1312 nói:
Em đang tìm lại cái thớt mà bác nào đó hỏi lái xe đeo tai phone có bị vi phạm ko để trả lời cho bác đó biết là ko mà tìm hòai ko ra, ko nhớ nằm ở đâu...
đây nè bác ơi
http://www.otosaigon.com/forum/%C4%91eo-d%C3%A2y-phone-nghe-nh%E1%BA%A1c-khi-ch%E1%BA%A1y-xe-c%C3%B3-vi-ph%E1%BA%A1m-lu%E1%BA%ADt-m4983522.aspx

E đã reply cho bác đó rồi bác tiepthipro ơi, thanks bác nhiều lắm, hy vọng ae OS sẽ cùng nhau nắm chắc luật để ko trở thành mồi ngon cho XXX và cũng như thấy tự tin hẳn lên khi lưu thông trên đường