Hạng B2
16/4/15
142
236
43
Chào các bác!
Vào ngày chủ nhật 19/07/15 e có việc đi ngã tư ga qua cầu Phú Long bằng 2b, đường ở đây 3 lane (2 4b và 1 2b) giữa lane 2b và 4b là vạch liền. Khi đổ dốc phía Q12 e chạy đúng lane 2b, đến cách ngã 3 với Hà Huy Giáp chừng 40m em thấy dưới đường trên cả 3lane đều có sơn mũi tên phân làn lần lượt từ vỉa hè ra là đi thẳng-đi thẳng-đi thẳng nhưng nhìn lên cao thấy biển 411 phân làn là trái phải-phải-trái-trái, vạch sơn trên biển vẫn là sơn liền (e không thấy cái biển báo kết hợp vừa phân làn theo phương tiện và vừa phân theo phương tiện trong hình dưới). Em đang đi ngã 4 ga nên xin nhan ra lane ngoài để rẽ trái theo thứ tự tuân thủ biển xa-biển gần- vạch kẻ, e đi theo biển 411 thì bị chú xxx núp lùm bước ra kêu vào nói lỗi đi không đúng làn đường quy định vì chỗ này vạch liền. Lúc đó e đang vội và cũng nghĩ mình đi sai nên kí biên bản nộp ngân sách nhà nước 300. Sáng nay e đi Q12 đóng phạt đi ngang chỗ đó nữa nên em để ý kĩ thì thấy cái bẫy biển báo ở đây.

Mọi người cẩn thận bẫy biển báo dưới chân cầu Phú Long mới phía Q12

1. Phía trước cái biển trên cao có cái biển vừa phân theo phương tiện vừa phân theo hương rẽ nằm trong lùm cây (khó quan sát), trên biển giữa lane 2b và 4b vẫn là sơn liền. E hiểu ý của nhà chức trách là các phương tiện phải đi đú lane của mình tới ngã 3 mới được rẽ theo hướng mình đi nhưng nhìều người thấy biển báo rẽ là rẽ ngay k để ý vạch sơn, theo e biết biển 411 có hiệu lực ngay sau vị trí cắm biển nên biển báo này luôn được cắm ngay sát ngã 3, ngã 4 chứ k xa như trong hình ( khoảng 50m) ---> gây nhầm lẫn cho người tham gia giao thông, rất dễ bị đập (1)
2. Cái biển 411 trên cao cắm phía sau biển đầu tiên theo đó k còn bắt các phương tiện đi theo làn đường của mình nữa mà ai muốn rẽ hương nào thì vào lane đó (e đi như vậy mà bị phạt) nói cách khác cái biển đầu tiên đã hết hiệu lực. Các bác chú ý cái biển này vẽ 4 lane trong khi đường chỉ có 3 lane ( 4b chú ý) và các vạch sơn trên biển đều liền trong khi dưới đường giữa 2 lane 4b là đứt, 2b với 4b là liền ---> k rõ ràng, gây mâu thuẩn biển báo, lộn xộn dễ nhầm lẫn (2)

Tóm lại, e thấy chỗ này biển báo lộn xộn, bất cập quá. Lưu thông tuân thủ biển báo này lại vi phạm biển báo khác các bác ah. Các bác có đi qua đây thì chú ý, nhất là 2b. Có bác nào bị đập ở đây rồi lên chia sẻ để mọi người rút kinh nghiệm.
Cám ơn các bác đã xem tin.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.530
113
Theo em thì bác đã bị thuốc, khi có 411 thì 412 đã hết hiệu lực, bác cán vạch liền là bác "Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước". Lỗi này chỉ có 80K-100K

Hạng C
18/7/11
755
1.264
93
vãi cả hệ thống biển báo hướng dẫn , em đến đây chắc phải tấp lề đứng lại nghiên cứu cách đi cho đúng khoảng 5' mới đi được quá. thanks bác đã cảnh báo. Àh bác đi 2B mà sao mức phạt nặng thế, đến 300k ? Cái này 4B cũng chỉ 120k thôi, không tuân thủ biển báo vạch kẻ mà ?

Hạng C
18/7/11
755
1.264
93
Theo em thì bác đã bị thuốc, khi có 411 thì 412 đã hết hiệu lực, bác cán vạch liền là bác "Chuyển làn đường không đúng nơi được phép hoặc không có tín hiệu báo trước". Lỗi này chỉ có 80K-100K

Vạch liền cán thoải con gà mái , trừ phi phân cách 2 chiều đường . em nghe Os bảo thế :3dgolf:

Hạng D
3/1/09
1.294
10.202
133
Đã có vạch liền phân chia giửa xe máy và xe hơi rồi , bác cán vạch làm gì để bị phạt ?

Hạng B2
16/4/15
142
236
43
vãi cả hệ thống biển báo hướng dẫn , em đến đây chắc phải tấp lề đứng lại nghiên cứu cách đi cho đúng khoảng 5' mới đi được quá. thanks bác đã cảnh báo. Àh bác đi 2B mà sao mức phạt nặng thế, đến 300k ? Cái này 4B cũng chỉ 120k thôi, không tuân thủ biển báo vạch kẻ mà ?
E cũng mới đi ngang đây 1,2 lần nên k để ý. Bữa nó phạt e lỗi đi sai làn đường quy định e cũng nghĩ mình cán vạch là sai rồi. Lần này đi mới để ý đó bác

• Like
Reactions: thuytram_dep
Hạng B2
16/4/15
142
236
43
Đã có vạch liền phân chia giửa xe máy và xe hơi rồi , bác cán vạch làm gì để bị phạt ?
Em đi theo biển báo 411 là đúng luật nhưng nó lại kẻ vạch liền là e sai luật. Vậy mới có thớt này đó bác