Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Bác chủ thớt đã chọn M2, lên đây cần tư vấn cách thức mua xe, xem xe và làm thủ tục - mà các bác sales cứ gợi ý mua xe khác :(. Bác chủ cứ theo góp ý của bác @P.Huayra , và cũng nên tìm hiểu Showroom bảo trì bảo dưỡng cũa hãng có gần nơi ở để tiện mang xe đến chăm sóc về sau.

• Like
Reactions: P.Huayra
Hạng B2
21/6/17
113
23
18
33
Bác trả tiền mặt luôn 1 lần thì ít nhất cũng phải 1-2 ngày đợi nhân viên bên hãng làm thủ tục cho xe bác chứ xe không có biển số sao chạy ngoài đường được.
Vd: Bác cầm 600tr ra showroom Honda mua chiếc Honda City, trả hết 1 lần bằng tiền mặt sẽ nhận được hợp đồng, hẹn ngày lên CA bấm biển số và ngày hẹn lên lấy xe (khoảng 1-2 ngày nếu nhanh). Đúng ngày hẹn bác lên showroom nhận xe, nhận bông chụp hình lưu niệm...rồi lái xe về nhà bình thường thôi. Đó là quy trình mua xe :) Còn quy trình nhận xe thì bác chỉ cần kiểm tra xem xe có đủ những gì trong hợp đồng đã ghi k như tặng gì, khuyến mãi gì, gắn thêm option gì, phụ kiện đi kèm gồm những gì....
Ngoài ra, kinh nghiệm khi tới showroom mua xe thì bác cứ ăn mặc bình thường như mọi ngày (chả cần phải ăn diện lên quá làm gì) bước vào showroom đi tới đi lui coi chiếc xe mình muốn mua. Sale nào ra tiếp bác đầu tiên từ lúc bác bước vào showroom thì làm việc với họ vì theo e biết có 1 số showroom các sale thích "nhìn mặt mà bắt hình dong lắm", ai ăn mặc mà họ nhìn dạng nghĩ là k có tiền là trơ cái mặt ra k thèm ra tiếp đâu :p cái dạng đó thì nên né ngay từ đầu vì chắc chắn không "tốt lành" gì đâu, bởi thế e khuyên bác ăn mặc càng giản dị càng tốt. Đó cũng là 1 cách sàn lọc sale có tâm với khách hàng hay không.
Thứ 2 khi nói chuyện với sale về xe cứ hỏi rõ các chương trình khuyến mãi hiện có, cứ trả cái giá mong muốn (nhớ đừng tỏ ra vẻ mình chắc chắn phải mua xe này hoặc phải mua ở đây vì nên nhớ vẫn còn rất nhiều sự lựa chọn, chậm mà chắc). Tuy nhiên, nếu gặp 1 sale nhiệt tình và có tâm (cái này qua cách trò chuyện mình sẽ sớm nhận ra) thì bác dứt điểm ngay bằng cách lấy tiền ra mua ngay lập tức bảo đảm họ sẽ luôn có giá tốt nhất hoặc ưu đãi nhất cho bác vì những sale như thế họ k chỉ bán cho 1 mình bác, mà họ còn đợi sau này bác sẽ giới thiệu người quen của bác cho họ nữa :)
Tránh cái trường hợp gặp sale cứ "hứa sớm nhất, hứa tốt nhất..." nói thiệt 90% chả bao giờ như mong đợi, kinh nghiệm của e sale nào càng ít hứa này nọ thì họ luôn là những người làm rất tốt vì họ thể hiện qua hành động chứ k phải nói suông. 1 số kinh nghiệm cho vợ chồng bác sớm rước thành viên mới về phục vụ gia đình.
Chia sẻ của bác này thiệt hay. Trước em có người bạn rũ đi mua xe nhưng thật như bác nói vào SR Mazda Phú Mỹ Hưng là họ tiếp mình qua cách ăn mặc, và vẻ bề ngoài. Nhưng em không hiểu tại sao sale họ lại thái độ với mình như vậy, sao không tiếp mình theo kiểu giống mấy em trong TGDĐ ấy, biết đâu khi khách hàng mua xe xong vừa lòng với cách phục vụ thì họ sẻ cho tiền tiếp thì sao, có tiền mua oto nửa tỉ thì họ cho tiền tiếp cũng đâu có ít nhĩ. Hay không cho sale ghét

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Chia sẻ của bác này thiệt hay. Trước em có người bạn rũ đi mua xe nhưng thật như bác nói vào SR Mazda Phú Mỹ Hưng là họ tiếp mình qua cách ăn mặc, và vẻ bề ngoài. Nhưng em không hiểu tại sao sale họ lại thái độ với mình như vậy, sao không tiếp mình theo kiểu giống mấy em trong TGDĐ ấy, biết đâu khi khách hàng mua xe xong vừa lòng với cách phục vụ thì họ sẻ cho tiền tiếp thì sao, có tiền mua oto nửa tỉ thì họ cho tiền tiếp cũng đâu có ít nhĩ. Hay không cho sale ghét
Bác biết lí do tại sao k :) Cũng 1 phần vì giáo dục, họ đánh giá con người qua bề ngoài quá nhiều mà bỏ quên đi 1 thứ đơn giản nhất trong bài học là "chả mấy ai rãnh rỗi đi tới showroom coi xe nếu như họ k có nhu cầu thì ở nhà gọi điện hỏi giá, chém gió cho rồi tới showroom chi cho phí thời gian".
Và bác cũng nên để ý những người sale như thế đa phần thường rất trẻ và làm theo thời vụ bán dc nhiu thì bán k đủ chỉ tiêu thì nghỉ chuyển qua làm nghề khác thế thôi, dạng sale đó dù có mua của họ thì lỡ xe có vấn đề gì gọi điện hỏi chắc nó thèm nghe máy :D

• Like
Reactions: Bibica and TRÍ CB
Hạng B2
21/6/17
113
23
18
33
Các bác ơi cho em hỏi ở bác kia bảo chuyển 600tr từ ngân hàng qua TK công ty không được thông qua Sale, vậy cầm 600tr tiền mặt như bác chủ topic thì nộp đâu. Bác nào rành việc thanh toán này tư vấn bác ấy chứ em nhìn kiểu bác ấy là không dùng TK ngân hàng dùng tiền mặt ấy

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Các bác ơi cho em hỏi ở bác kia bảo chuyển 600tr từ ngân hàng qua TK công ty không được thông qua Sale, vậy cầm 600tr tiền mặt như bác chủ topic thì nộp đâu. Bác nào rành việc thanh toán này tư vấn bác ấy chứ em nhìn kiểu bác ấy là không dùng TK ngân hàng dùng tiền mặt ấy
Thì gặp Trưởng phòng kinh doanh hoặc Kế toán ngay showroom chứ đâu bác :) Sale cũng làm gì dc cầm tiền khi làm hợp đồng và thu tiền kế toán sẽ phụ trách hết mà :)

Hạng B2
21/6/17
113
23
18
33
Thì gặp Trưởng phòng kinh doanh hoặc Kế toán ngay showroom chứ đâu bác :) Sale cũng làm gì dc cầm tiền khi làm hợp đồng và thu tiền kế toán sẽ phụ trách hết mà :)
Đúng rồi nhĩ, hehe em đang thi bằng B2 ở HH qua tháng giêng mua xe nên giờ cũng đi dạo các topic hóng kinh nghiệm ^^

• Like
Reactions: baycon
Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Đúng rồi nhĩ, hehe em đang thi bằng B2 ở HH qua tháng giêng mua xe nên giờ cũng đi dạo các topic hóng kinh nghiệm ^^
Vâng chúc bác sớm chọn đc xe ưng ý :D Đi mua xe hơi ở VN cứ như đi cưới vợ chứ chả phải mặt hàng bình thường như xứ khác nên ráng trang bị nhiều kinh nghiệm cho mình sẽ tốt hơn.

Tập Lái
15/4/16
11
11
3
36
Nếu bác mua xe ở Trường Hải (Thaco, Mazda, Kia...) thì ko cần lo nhiều về giá vì Trường Hải 1 giá ở mọi showroom (chủ yếu là chi nhánh của Trường Hải chứ rất ít đại lý mà bác cũng nên mua hẳn ở chi nhánh chứ đừng mua đại lý)

E kể lại em mua mazda 6 ở Mazda Biên Hoà như sau:
Em gọi hỏi giá và ưu đãi ở nhiều chi nhánh và thấy chính sách như nhau, sau tới giai đoạn hẹn thì những chi nhánh khác tỉnh e ở (Đồng Nai) đều bảo em về Đồng Nai mua vì Thaco ko cho phép chi nhánh bán lấn vùng.

Em chọn ngày đẹp và hẹn sale ở Mazda Biên Hoà và dặn trước em mua bằng tiền mặt trả tại chỗ, ko trả góp. Em nói trước với sale là có sẵn xe em mới đến, nếu ko có thì ko mua mà mua là tiền trao cháo múc tại chỗ luôn. Sale Ok với em.

Sáng ngày hẹn 7h sáng e có mặt, sale chưa đến và giám đốc chi nhánh cử người khác dẫn em xem xe và hướng dẫn sơ về xe, giám đốc chi nhánh mời mẹ e vào trong ngồi uống nước và nói chuyện. Ít phút sau sale hẹn với em đến và bị Giám đốc quở trách. Sau đó sale dẫn em đi xem xe và hướng dẫn 1 lần nữa. Em Ok lấy xe đó và vào trong làm hợp đồng.

Sau khoảng 30p thư ký soạn hợp đồng xong mang ra, e check và chỉ vài chỗ sai kêu vào sửa lại. Tầm 5 phút sau ký chốt và ra thu ngân thanh toán. Thanh toán xong chi nhánh hẹn em tầm tuần sau sẽ có biển và gọi e đi bấm biển (hôm đó là thứ 7). Hẹn hò xong chi nhánh cử xe cõng theo yêu cầu em chở con mazda 6 của em về nhà. Giữa đường có ghé cây xăng mazda chỉ định để đổ đày bình con mazda 6 (chi nhánh tặng phiếu xăng 50 lít).

Khoảng 10h về tới nhà (Định Quán), em bo cho bác tài xe cõng mấy trăm k rồi bắt tay chào nhau.

Thứ 3 tuần sau em đc hẹn đi bấm biển số, em có hỏi có cách lấy giấy xe luôn ko thì anh em chi nhánh có bảo phải chi mấy trăm k. Em chi luôn. 2 giờ 30 chiều em đi bấm biển với nhân viên của Thaco rồi về chi nhánh ngồi uống nước. Tầm 5h30 nhân viên chi nhánh về và đưa cà vẹt xe cho em.

Hôm sau e gắn biển và đưa xe đi đăng kiểm, mua bảo hiểm và bắt đầu lăn bánh.

Lưu ý: Thường khi báo giá sale sẽ phải làm báo giá chi tiết và in ra giấy, chụp gửi cho bác kèm các ưu đãi đi kèm. Hôm lên lấy xe và thanh toán sale cũng sẽ mang cái giấy đó ra 1 lần nữa chứ không báo giá chỉ bằng mồm nha bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
11/12/15
121
32
38
30
nếu bác tự
À cho em hỏi khi đi mua xe mình đến showroom thì có sẳn xe đó cho mình xem không ạ. Ví dụ mình đem theo 600tr tiền mặt đến mua liền và muốn lấy xe về liền hay có cần phải đợi nhận xe gì đó như mọi người trên gr nói không nhĩ.
nếu bác tự đăng ký xe thì chồng tiền nhận xe luôn!
Còn nếu muốn cty hỗ trợ đăng ký giấy tờ thủ tục thì phải đợi tầm 3-5 ngày mới lấy xe có biển số dc

Hạng B2
23/5/17
230
227
43
43
Bác chủ xem thêm Mitsubishi Attrage, theo đánh giá cá nhân thì hơn đứt Mazda 2. Bác vào hội Facebook Attrage Vietnam Club để biết them chi tiết và nghe bà con chém gió.
Attrage tuổi gì mà so với Mazda 2 hả, thần thánh cũng vừa vừa thôi má!