PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
LASIK (Laser Assisted in - Situ Keratomileusis) dịch tạm là điều trị tật khúc xạ của mắt bằng tia laser.

Tháng 9 năm ngoái, 2007, em và bà xã cùng nhau đi làm LASIK một lượt, kết quả thật mỹ mãn vượt xa sự mong đợi. Lúc chưa làm em bị cận 3 độ, hai bên bằng nhau. Bà xã em thì bên phải cận 2 độ, bên trái vừa cận vừa loạn cộng lại gần 4 độ.

Trước khi làm LASIK em tìm hiểu qua một số người đi trước như bác Xe Gì Cũng Được trên OS, sau đó tìm hiểu thêm từ các bác am tường trong ngành y về những nơi thực hiện LASIK tin tưởng tại SG. Cuối cùng điểm đến của em là BV An Sinh, 10 Trần Huy Liệu, Phú Nhuận. Theo khả năng tìm tòi của em thì vào thời điểm đó An Sinh có những loại máy hiện đại và đội ngũ bác sĩ từ BV Mắt TP chạy sang đó trụ trì luôn (lý do tại sao thì em không biết). Lúc đó BS Mai (Phó khoa của BV Mắt TP) khám và thực hiện cho vợ chồng em, và sau đó BS Hải Yến (Trưởng khoa của BV Mắt TP) cũng khám định kỳ cho em sau khi LASIK.

Lúc lên đoạn đầu đài thì cũng hơi ca-mơ-run, mặc dù bác sĩ đã trấn an thời gian thực hiện chỉ có 2 phút, và không hề đau một chút nào. Em còn hỏi kỹ là làm LASIK xong có lái xe liền được không, vì em phải về Vũng Tàu, và bác sĩ cam đoan "mổ xong xài liền" :D Vậy là quá an tâm! Sau khi rửa ráy và thay bộ đồ vô trùng màu xanh, bắt đầu công đoạn làm vệ sinh toàn khuôn mặt. Đầu tóc thì cũng trùm lại bằng nón vô trùng. Đến lúc này vợ em lại đòi vào phòng mổ trước em mới ghê chứ, thành ra em cũng đành gật đầu ưu tiên cho phụ nữ (lady first!) :D Quả thật không đầy 2 phút thì thấy vợ em bước ra, chỉ đeo kính bảo vệ và tròng mắt hơi bị đỏ chứ không băng bó gì cả, và quan trọng là khuôn mặt đầy vẻ vui mừng vì nhìn đời đã rõ mồn một mà không cần mảnh ve chai, he he...

Giờ tới lượt em leo lên giường mổ, nước này thì chạy đâu cho thoát :D Sau khi yên vị thì bác sĩ tiếp tục trấn an tinh thần là không hề đau này nọ, rồi yêu cầu nhìn thẳng vào đốm đèn đỏ. Đầu tiên là bên trái, họ đặt một cái khung vào để cố định tròng mắt, còn 2 mí đã bị dán băng keo để khỏi chớp luôn. Giác mạc sau đó bị vạt một miếng để lấy ra ngoài. Tới lượt tia laser được bắn vào để bào mỏng phần "thấu kính" (độ dày mỏng đã được chỉnh sẵn trên máy tất tần tật). Thời gian chiếu tia laser khoảng hơn 10 giây thôi. Sau đó miếng giác mạc hồi nãy được đặt trở lại, và bác sĩ lấy cây chổi quét quét cho nó êm :D

Xong!

Em vừa ra khỏi cửa phòng mổ là nhìn thấy mọi vậy y như lúc còn... đeo kiếng :D Ôi cuộc đời sao mà tươi đẹp thế khi không có mảnh ve chai. Cảm giác như mình vừa được tái sinh với một đôi mắt ô-ri-gin, he he...

Lần tái khám đầu tiên ngay sau khi mổ để kiểm tra vết cắt, thị lực của em đạt 15/10 cho cả 2 mắt, còn vợ em thì khoảng 12/10 cho con cận, còn con cận loạn thì phục hồi được 10/10.

Rồi tái khám sau 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng và 3 tháng.

Đến nay là hơn 1 năm rồi và mắt em và bà xã vẫn giữ mức đó, chưa bị xuống, he he...

Các bác muốn ngâm cứu thêm cứ đặt câu hỏi nhé, em biết gì sẽ nói nấy...

• Like
Reactions: Nam BK
PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây
RE: Một năm sau khi làm LASIK

Đây là những thông tin thêm về LASIK từ trang web của BV An Sinh

http://www.matquocte.com/?page=gdsk&cat=2#forcushere

Hạng F
26/6/07
5.370
76
38
OS ... 5-YEAR BIRTHDAY

Chà chà, ... tin nóng hổi ... mà đã ghê ta !!! :):D

Quả "lày" không khéo em phải "lên đường làm tiếp con chuột bạch" cho vụ này . (nói ... dại ... lỡ có gì em vưỡn còn 1 pha mừh ;):):):D)
Mắt em ngày trước tới giờ vưỡn tự tin là 12/10 mà chả cần gì hỗ trợ hết ráo ... vậy mừh bẵng đi gần chục năm chả thèm đo mắt (vưỡn nhìn tốt mừh !!:)[&:])
Bữa tháng trước đi khám thị lực thi lái xe ... em hết hồn lun [:-][&o]:([8D]
Con mắt bên trái chắc phải bị tới 3-4 độ , trong khi con bên phải vưỡn y như xưa ...
ba năm nay thấy mắt nhiều khi có triệu chứng mỏi ... [:-][&:] Chắc tại đo suốt ngày ngó cái màn hình đây mà ....

Cám ơn bác Lơ nhé . Em sẽ thu xếp ghé BV An Sinh để kiểm tra và chữa trị .

Hạng C
28/12/05
834
6
0
47
HCM

Em cũng đang chán cái đít chai. Thế bác cho em hỏi tổng thiệt hại cho 2 mắt là bi nhiêu vậy bác?

Hạng B2
22/9/04
316
1
0

Nghe bác tả đoạn lên thớt, em nghe vẫn còn run !!! Vì em cũng làm cách đây 3năm rưỡi (lúc trước là 5.25 và 5.75 loạn). Khi mới mổ xong thì đỏ con mắt bên phải và bên trái, mất 36 tiếng mới OK.

Trong 1 năm đầu tốt lắm. Nhưng giờ thì mỗi bên là 1.25 rồi, trời xâm xẩm tối thì nhìn kém.
Em vẫn thường xuyên xem nhiều phim bổ mắt, thế mà sao vẫn tăng ???

Hạng D
23/9/06
2.949
491
83
40

@PMC : kinh phí hết bi nhiêu vậy bác ?:)

Hạng C
13/2/04
742
2
18
46

Mắt loạn cận làm được kg bác PMC ui;)

BV An Sinh có thể nói là cơ sở 2 của BV Mắt. Còn một cơ sở nữa cũng tốt là BV Mắt Sài Gòn ngoài Lê Thị Riêng Q1. Các bác sỹ mắt có uy tín trong Tp đều cộng tác tại hai nơi này. Nếu các bác có vấn đề về mắt nên vào những nơi này mà khám. Các bác sẽ cảm thấy mình là "thượng đế", khg phải chờ đợi lâu. Khoa bán công kỹ thuật cao của BV Mắt cũng vẫn bị quá tải.
P/S: Bệnh viện An Sinh còn có một chuyên ngàh khác nữa là Da liễu đoá các bác. Khoa Da liễu được sự hỗ trợ khá tốt của hãng Dược phẩm hàng đầu của Pháp chuyên về Da liễu là Piere Fabre.

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

@bác Hai Chiên... xào, bác nên đi khám ngay đi, càng sớm càng tốt, vì tự nhiên một "pha" của mình bị cụp thì pha còn lại phải làm việc vất vả lắm, và cái pha cụp không được CPU của mình chỉ đạo nữa... thành ra nó sẽ cụp luôn mà không cách nào phục hồi được. Vợ em hồi đầu cũng không hề biết là mắt trái bị cận loạn, vì lúc đó mắt phải vẫn tốt 100%. Đến chừng mắt phải bị cận, đi đo thì mới té ngữa là con trái bị quá nặng, nếu cứ để vậy thì sẽ liệt luôn vì không được não điều khiển nữa. Nghe ghê chưa... đi khám mau đi cha... :D

@bác Khanh Linh, không biết lúc mổ là bác ở độ tuổi nào, còn em thì lúc leo lên thớt là chẵn bốn chục rồi, thành ra bác sĩ nói khả năng bị tái cận đã bị loại trừ, vì mắt em đã bắt đầu bị lão :D Bác sĩ nói tuổi càng nhỏ thì khả năng tái cận sẽ càng cao, tốt nhất là trên 30 hẵn nghĩ tới chuyện mổ la-de. Tuy nhiên sự tái cận cũng tùy thuộc vào tính chất công việc và thói quen sinh hoạt của bệnh nhân sau khi LASIK.

@Vinh: lâu nay có đi tắm biển hông mà sao hông thấy hú man? :D Bà xã anh có một con cận + loạn làm tốt Vinh ơi, tốt nhất là lại đó khám đi, bác sĩ họ tư vấn cho mình nhiều cái hay lắm.

@các bác, chi phí lúc em thực hiện là 8 triệu rưỡi một con, cứ vậy nhân lên :D, cho phương pháp tiên tiến nhất cùng với thiết bị hiện đại nhất vào thời điểm đó ở VN. Bác sĩ khuyên nên làm cùng lúc 2 con, để tránh tình trạng bị lệch thị lực khi ta chỉ làm một con, gây ra tình trạng nhức đầu vì lệch thị lực.

@Bom dược sư, vậy là em đã không đi lầm chỗ hé, em cũng thấy BV An Sinh phục vụ thượng đế thật chuyên nghiệp và tận tâm.

• Like
Reactions: ibaohiem