Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Mình mới đi về Nha Trang hôm thứ tư 17/6 và quay lại Sài Gòn hôm 20/6. Tổng đường đi khoảng 1000Km (chính xác 985Km) với chiếc Su kẻ Mazda 3S đời 2014 (ODO mới có hơn 21.000Km) và có một ít trải nghiệm muốn cống hiến cho anh chị em cả nhà như sau:
  • Về xe: trên xe chỉ có hai vợ chồng già và chở quà không nặng; đi đúng luật, không nhồi đạp quá nhiều (luôn giữ tốc độ dưới tốc độ tối đa năm ba Km/h), có dùng cao tốc, khi cần cũng có vượt công, vượt tải nặng; full máy lạnh, bật đo tiêu hao từ lúc ra khỏi nhà (Khu công nghiệp Tân Bình) cho đến về phường Phương Sài; tiệu hao trung bình 6,6 lít / 100Km. Với chiếc xe cũ 6 năm, 1600 phân khối mình cho là như thế cũng khá ít hao xăng.
  • Về lốp: trước khi về mình nhờ xưởng ô tô của trường giúp kiểm tra toàn thân, thầy trưởng xưởng có nói:
- Thôi thầy chịu khó thay lốp đi vì tuy lốp xe thầy còn đẹp như Lý Thu Thảo (bánh dự phòng chưa hạ bao giờ!) nhưng tuổi lớn ... gần bằng thầy, nên thay chứ BK sắp vào đợt tuyển sinh, phải chuyển ngừơi mới lo thì lộng cộng lắm!
Tôi sợ bà xã phải đi nuôi tôi ở bệnh viên (!), nên có thay 4 lốp Michelin Pilot Sport 205/50/R17 - 93W, kết quả: trên cả tuyệt vời về độ ồn, êm ái so với lốp theo xe BS. Anh em nếu cần hỏi ý kiến về lốp thì tôi vote cho Michelin loại này 5 sao.
* Về phần mềm dẫn đường Vietmap S1: Các thông báo của phần mềm, hiện nay, gần như chính xác > 95%, theo tôi là cực kỳ hữu hiệu khi luôn báo tốc độ giới hạn mọi lúc mọi nơi. Chỉ còn vài vị trí chưa được cập nhật (như trước khu hành chính Hàm Thuận Bắc có zone 60 - zôn chạy lần lần thôi đó!) còn lại thì quá tiện cho tài xế mau quên (vì già như tôi) hay tài xế phải chú tâm vào ... làm việc khác (như các bạn trẻ đưa bạn gái đi nghỉ mát). Thêm tí là tôi đã up lên phiên bản mới nhất của Vietmap, đánh giá riêng của mình là đáng để mua sử dụng.
Báo káo hếch ạ, hẹ hẹ hẹ!

Hạng F
27/6/12
5.023
11.755
113
Like thầy. Em nhớ lúc học thầy (CSTKM) tòn ngồi trên bàn kể chiện. "Tinh thần sv khi học nó như cái biểu đồ, lúc đầu cao, sau thấp dần và tăng đột biến khi thầy bảo...về. Thôi...về các em!". Chúc thầy khỏe. Em CK k96.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
13/2/09
549
36.590
93
Lốp Michelin thì em ái bù lại thầy sẽ được đi vá xe thường xuyên hơn, thầy kiếm nên kiếm điểm vá nào có em gái xinh tươi trước là vừa, một công đôi chuyện luôn :D

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Cho giá đi anh! ;)
Hic! đây là chiếc xe nhiều kỷ niệm, và mình không có ý định đổi xe! (Ngoài ra, với mình OS là nơi để mình chơi vui, kết bạn không phải là nơi ... lùa gà, hihihi!)
Nhớ hồi 2012 mình sửa lại nhà, không chỗ để, nên phải bán chiếc xe Su APV (cũng tương tự chiếc xe này, đi từ 2006 đến 2012 nhưng chỉ được 27.000Km, vì mình chỉ đi giảng ở cơ sở 2 - Suối Tiên và về quê năm 2 lần là dùng xe hơi). Sau đó 2013, xong nhà thì vợ mình chỉ thị mua lại xe để ... về quê! Mình alo cho Dương aka hỏi mua chiếc carens (vì cũng 7 chỗ) nhưng Dương aka không chịu: "thầy chờ tí sau Carens thì Kia định ra version mới đẹp hơn". Sau đó, vì một số lý do, mình chuyển qua sedan và hỏi aka Dương định mua chiếc Kia Forte. Anh Dương không chịu nốt: "thầy mua xe Nhật đi, Trường Hải có Mazda nè thầy, được hơn". Khi nghe mình bảo chưa chuẩn bị đủ tiền, anh Dương, nguyên văn, "Dương bán cho thầy xe Nhật giá Kia, đừng ngại!"
Tuy vậy, anh cũng ngăn mình lại sau khi mình đã làm thủ tục tại Mazda Cộng Hòa vì "Dương biết Sài Gòn sắp giảm thuế trước bạ thầy ạ". Phải đến gần 6 tháng sau tôi mới chính thức lấy xe về.
Vì nhiều kỷ niệm vậy, và mình dùng xe thấy ok nên mình đâu có ý định "lùa gà" trên này đâu bạn mình ơi! hihihi!

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Like thầy. Em nhớ lúc học thầy (CSTKM) tòn ngồi trên bàn kể chiện. "Tinh thần sv khi học nó như cái biểu đồ, lúc đầu cao, sau thấp dần cho đến khi thầy báo...về. Thôi...về các em!". Chúc thầy khỏe. Em CK k96.
Hôm nào mình mời bạn Triết về trường chơi nhen. Trường đang kiện toàn Ban Đại Diện Cựu Sinh Viên đó nhé. Ghé 207A1 nói chuyện tào lao chơi hén! :)

Hạng C
1/3/07
742
7.809
93
Lốp Michelin thì em ái bù lại thầy sẽ được đi vá xe thường xuyên hơn, thầy kiếm nên kiếm điểm vá nào có em gái xinh tươi trước là vừa, một công đôi chuyện luôn :D
Dạ đúng, bạn H. đại diện của Michelin tại Sài Gòn (cũng cựu sinh viên trường) đã có warning như vậy trước với mình. Nhưng thôi thì ta già cả cũng nên hưởng thụ tí chứ hén, bạn mình? hihihi

Hạng B2
31/3/20
123
3.990
0
34
Mình mới đi về Nha Trang hôm thứ tư 17/6 và quay lại Sài Gòn hôm 20/6. Tổng đường đi khoảng 1000Km (chính xác 985Km) với chiếc Su kẻ Mazda 3S đời 2014 (ODO mới có hơn 21.000Km) và có một ít trải nghiệm muốn cống hiến cho anh chị em cả nhà như sau:
  • Về xe: trên xe chỉ có hai vợ chồng già và chở quà không nặng; đi đúng luật, không nhồi đạp quá nhiều (luôn giữ tốc độ dưới tốc độ tối đa năm ba Km/h), có dùng cao tốc, khi cần cũng có vượt công, vượt tải nặng; full máy lạnh, bật đo tiêu hao từ lúc ra khỏi nhà (Khu công nghiệp Tân Bình) cho đến về phường Phương Sài; tiệu hao trung bình 6,6 lít / 100Km. Với chiếc xe cũ 6 năm, 1600 phân khối mình cho là như thế cũng khá ít hao xăng.
  • Về lốp: trước khi về mình nhờ xưởng ô tô của trường giúp kiểm tra toàn thân, thầy trưởng xưởng có nói:
- Thôi thầy chịu khó thay lốp đi vì tuy lốp xe thầy còn đẹp như Lý Thu Thảo (bánh dự phòng chưa hạ bao giờ!) nhưng tuổi lớn ... gần bằng thầy, nên thay chứ BK sắp vào đợt tuyển sinh, phải chuyển ngừơi mới lo thì lộng cộng lắm!
Tôi sợ bà xã phải đi nuôi tôi ở bệnh viên (!), nên có thay 4 lốp Michelin Pilot Sport 205/50/R17 - 93W, kết quả: trên cả tuyệt vời về độ ồn, êm ái so với lốp theo xe BS. Anh em nếu cần hỏi ý kiến về lốp thì tôi vote cho Michelin loại này 5 sao.
* Về phần mềm dẫn đường Vietmap S1: Các thông báo của phần mềm, hiện nay, gần như chính xác > 95%, theo tôi là cực kỳ hữu hiệu khi luôn báo tốc độ giới hạn mọi lúc mọi nơi. Chỉ còn vài vị trí chưa được cập nhật (như trước khu hành chính Hàm Thuận Bắc có zone 60 - zôn chạy lần lần thôi đó!) còn lại thì quá tiện cho tài xế mau quên (vì già như tôi) hay tài xế phải chú tâm vào ... làm việc khác (như các bạn trẻ đưa bạn gái đi nghỉ mát). Thêm tí là tôi đã up lên phiên bản mới nhất của Vietmap, đánh giá riêng của mình là đáng để mua sử dụng.
Báo káo hếch ạ, hẹ hẹ hẹ!

giá nhiêu thầy?

• Like
Reactions: dyldn39