Hạng D
17/3/07
1.073
420
83
48
Chào các bác !
Sau một thời gian tìm hiểu và xem các bác tranh luận thì em cũng nắm được nhiều về luật GT để bảo vệ mình . Tuy nhiên vẫn còn một số vấn đề em vẫn còn thấy chưa rõ nên muốn hỏi ý kiến các bác nào rành .
Thắc luật giao thông : 1/ khi có biển 412 ta có được mượn lane của loại phương tiện khác để vượt xe khác hoặc để tấp vào lane trong từ từ để rẻ phải không !?

2/ Đường NKKN đoạn nhà thiếu nhi TP thì lane trong cùng sát lề phân cách với lane ngoài bằng dãy cây xanh thì lane trong cùng có được coi là lane chỉ dành cho xe thô sơ không !?

3/ Đường mà biển báo cắm bên trái của đường thì ta có phải chấp hành không !? ( quy định biển báo cắm bên phải của đường).

4/ Khi xe trước có tín hiệu rẻ trái ( dù không có lối rẻ) thì ta được quyền vượt phải không !?

5/ Khi có những vạch dừng trong ngả tư hoặc vòng xoay mà bên cạnh không có đèn điều khiển giao thông thì ta có phải dừng không !? Và nếu dừng thì ta căn cứ vô đèn tín hiệu của ngả nào để suy luận là đèn đó áp dụng cho mình !

Cám ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
4. Em nghĩ bác vượt hay ko vượt nó ko liên quan đến cái tín hiệu rẽ trái của bác kia. Bác thấy vượt an toàn và đã ra tín hiệu đầy đủ cho xe trước thì bác cứ vượt thôi aj

5. Em nghĩ là ki phải dừng vì có đèn đâu mà dừng. Trong câu hỏi của bác cũng đã nói rõ rồi đó, phải quan sát tín hiệu đèn nào để biết khi nào được đi chứ ko lẽ dừng hoài luôn ở đó

Hạng D
17/3/07
1.073
420
83
48
4/ ý em là vượt phải vd đường miền Tây chỉ cho1 lane oto sát con lươn, vậy nếu khi xin xe trước để vượt , họ không cho nhưng có bật tín hiệu xinhan trái, như vậy theo luật mình có được vào lane trong của xe tải để vượt phải k !?

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
E chạy như này:
1/ khi có biển 412 ta được mượn lane của loại phương tiện khác để vượt xe khác. Nếu ko có bảng 411 ko đc tấp vào lane trong từ từ để rẻ trái.

2/ Đường NKKN đoạn nhà thiếu nhi TP thì lane trong cùng sát lề phân cách với lane ngoài bằng dãy cây xanh thì lane trong cùng có được coi là lane chỉ dành cho xe thô sơ không !? Nếu ngang lớn hơn 3m và ko có bảng làn dành riêng xe 2b hay bảng cấm ô tô thì ko chỉ dành cho xe thô sơ.

3/ Đường mà biển báo cắm bên trái của đường thì ta có phải chấp hành không !? ( quy định biển báo cắm bên phải của đường).E nghĩ nên chấp hành cho rồi để khỏi rắc rối.

4/ Khi xe trước có tín hiệu rẻ trái ( dù không có lối rẻ) thì ta được quyền vượt phải không !? Đc quyền vượt phải vì luật có qui định.

5/ Khi có những vạch dừng trong ngã tư hoặc vòng xoay mà bên cạnh không có đèn điều khiển giao thông thì ta phải dừng. Và khi dừng thì ta căn cứ vô đèn tín hiệu của hướng đường trước mặt, nếu đỏ ta mới đi.

• Like
Reactions: ngotpro
Hạng D
13/2/11
2.092
781
113
1. Theo em mượn lane là sai. Bác nào chỉ cho em quy định nào cho phép mượn lane. Đã phân làn theo loại phương tiện thì chỉ được phép đi trong lane đó. Cũng tương tự như vậy mượn lane để nhường xe khác vì như lý do gì đi nữa thì cũng phạm lỗi sai lane. Nếu xxx cứng nhắc thì mình vẫn sai.
Cái việc phân làn theo loại phương tiện, mỗi làn chỉ cho 1 loại phương tiện di chuyển thì quá cứng nhắc và không phù hợp chút nào.
2. đoạn đường NKKN chỗ bác nói nó có biển 411 nên chẳng quan tâm đến loại phương tiện. Ai đi hướng nào thì dùng làn phù hợp.
3. Cắm bên trái thì theo luật không phải chấp hành. Ví dụ như đường PVĐ, đèn xanh rẽ trái của làn ngoài chẳng liên quan gì đến làn trong. Tất nhiên ở VN mình thì lệ nó nhiều lắm nên em không có ý kiến. Có lần em đi ra Bắc, qua khỏi Vinh có chỗ có biển báo khu dân cư nằm bên trái, biết là sai nhưng em cũng chỉ dám chạy tối đa là 50. (khong biết bây giờ đã cắm biển cho đúng hay chưa)
4. Em nghĩ cái này là các bác lách luật và nhiều bác tài lười không chịu chuyển vào bên trong cho xe sau vượt nên chơi trò bật xi nhan trái.
Làm sao bác biết xe trước bật xi nhan trái là rẽ trái hay họ cũng đang có ý định vượt một xe nào đó.
Cái này hên xui, gặp xxx cứng thì cũng có thể ăn biên bản.

Nói chung đi đường ở VN mình thì giống như cầm dao mà xxx nắm đằng cán. Nếu kiện tụng thì chỉ thiệt cho mình nên tùy cơ ứng biến.

Hạng C
28/4/09
792
821
93
5/ Khi có những vạch dừng trong ngã tư hoặc vòng xoay mà bên cạnh không có đèn điều khiển giao thông thì ta phải dừng. Và khi dừng thì ta căn cứ vô đèn tín hiệu của hướng đường trước mặt, nếu đỏ ta mới đi.
Em thì lại thấy trong trường hợp này nó có quy định nếu không có đèn giao thông hoặc người điều khiển thì vạch không có hiệu lực mà.

Hạng C
28/4/09
792
821
93
2/ Đường NKKN đoạn nhà thiếu nhi TP thì lane trong cùng sát lề phân cách với lane ngoài bằng dãy cây xanh thì lane trong cùng có được coi là lane chỉ dành cho xe thô sơ không !?
Đoạn này có bảng 411 phân làn mà, xe máy muốn chạy ra lane giữa đường cũng được.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Em thì lại thấy trong trường hợp này nó có quy định nếu không có đèn giao thông hoặc người điều khiển thì vạch không có hiệu lực mà.
Vòng xoay cây gõ chân cầu vượt, ngã tư LTK-HB, NQ-HB bác chạy luôn là dính cựa. Bác có cải đc cũng mất time lắm. xxx ăn quen zụ này rồi.

Hạng B2
13/7/12
245
245
43
HCM
Em cũng nghĩ như bác. Cái vòng xoay Lăng Cha Cả đi từ phía Cộng Hoà lại ko hề có đèn nhưng lại có vạch dừng. Em thấy thỉnh thoảng có bác dừng (thỉnh thoảng thôi ạ). E thì em cứ đi, chưa dừng lần nào và chưa bị các anh áo vàng gọi lại hỏi lần nào.