Hạng C
18/11/07
790
2.821
93
The Earth
Chào các anh, em ở tại CC Era block a2, bên em tuần trước hàng xóm có 2 nhà bị kiến ba khoang ghé thăm, 1 nhà con nít bị đốt làm sốt phải nhập viện luôn, 1 nhà người lớn bị nó đốt làm cái lưng nổi bấy hết. Tuần này e dọn nhà qua block A4, trời mát không ngủ máy lạnh mà mở cửa sổ (tầng 15), mí bữa nay thấy tay rát rát cứ tưởng do mình bưng bê đồ va quẹt trầy ngoài da. Sáng nay mới thấy chỗ rát nó nổi nốt như phỏng luôn, gg thử thì đúng dấu hiệu của kiến ba khoang đốt.
Cảnh báo tới các anh trong khu vực đề phòng không mở cửa sổ vào chiều tối nhé, nó theo ánh đèn bay vào nhà thì phiền phức lắm ạ.
Sẵn tiện hỏi các doctor CNL là em ra nhà thuốc nói bị kiến ba khoang đốt, nó cho em tuýp kem acyclovir bôi mỏng ngày 2 lần, là có đúng không ạ, mấy người đồng nghiệp nói họ bị kiến chích thì bôi thuốc tím thôi?
Mùa mưa các anh cẩn thận kiến ba khoang.

Attachments

Lờ... đờ :-D
18/9/04
3.593
89.023
113
Chào các anh, em ở tại CC Era block a2, bên em tuần trước hàng xóm có 2 nhà bị kiến ba khoang ghé thăm, 1 nhà con nít bị đốt làm sốt phải nhập viện luôn, 1 nhà người lớn bị nó đốt làm cái lưng nổi bấy hết. Tuần này e dọn nhà qua block A4, trời mát không ngủ máy lạnh mà mở cửa sổ (tầng 15), mí bữa nay thấy tay rát rát cứ tưởng do mình bưng bê đồ va quẹt trầy ngoài da. Sáng nay mới thấy chỗ rát nó nổi nốt như phỏng luôn, gg thử thì đúng dấu hiệu của kiến ba khoang đốt.
Cảnh báo tới các anh trong khu vực đề phòng không mở cửa sổ vào chiều tối nhé, nó theo ánh đèn bay vào nhà thì phiền phức lắm ạ.
Sẵn tiện hỏi các doctor CNL là em ra nhà thuốc nói bị kiến ba khoang đốt, nó cho em tuýp kem acyclovir bôi mỏng ngày 2 lần, là có đúng không ạ, mấy người đồng nghiệp nói họ bị kiến chích thì bôi thuốc tím thôi?
View attachment 1957964 View attachment 1957965
Các anh lưu ý là khi con kiến này bò lên người thì búng hoặc thổi nó đi chứ đừng bắt hay di chết nó nhé! Khi đó nó sẽ tiết ra chất độc để tự vệ và chính chất độc này gây bỏng rát!

Hạng D
30/11/10
3.961
55.739
113
Loại kiến này ko sợ thuốc xịt muỗi hả anh chủ?

Hạng C
22/9/16
576
33.980
93
47
Lấy nhựa cây nha đam bôi lên sẽ hết

Hạng C
1/11/13
599
2.884
93
View attachment 1957964 View attachment 1957965
Bác mua thuốc xịt đuổi muổi loại có tác dụng 2 3 tháng 70k/lọ.
Thuốc này đuổi muổi chừng 1 2 tuần, nhưng đuổi kiến, Dán..hơn tháng.
https://www.sendo.vn/thuoc-diet-muo...hgQiS_prBrxh81_2mrVAZHeZ9PiPA8bRoCbUcQAvD_BwE

Attachments

Hạng D
2/3/11
2.435
29.002
113
Vừa bắt đc 1 con tại copac q4. Không phải do bị đốt đâu, đập chết nó xịt chất độc vô da mình đó.

ium confirmed
Hạng D
24/6/14
1.271
3.045
113
Nó mà bể thì trong người nó axít không à, con này mà to chút chắc thuộc giống cực nguy hiểm ấy.

Hạng D
2/3/11
2.435
29.002
113
Nó mà bể thì trong người nó axít không à, con này mà to chút chắc thuộc giống cực nguy hiểm ấy.
Starship troopers chắc lấy con này làm quái vật.

Hạng D
30/11/10
3.961
55.739
113
Mình cũng hơi lạ, không biết có phải loại kiến này không sợ thuốc xịt muỗi không, mà chỉ nghe thiên hạ la làng bai bải chứ chả nghe ai nói về cái vụ dùng thuốc?! Nhà mình bị kiến đen và kiến vàng, mình vác chai xịt muỗi xịt các khe cửa, lỗ... thì bọn nó tịt ngòi 2-3 tháng sau mới xuất hiện lại.
Bác mua thuốc xịt đuổi muổi loại có tác dụng 2 3 tháng 70k/lọ.
Thuốc này đuổi muổi chừng 1 2 tuần, nhưng đuổi kiến, Dán..hơn tháng.
https://www.sendo.vn/thuoc-diet-muo...hgQiS_prBrxh81_2mrVAZHeZ9PiPA8bRoCbUcQAvD_BwE
View attachment 1958003