Tập Lái
20/10/21
11
9
3
36
Chào chủ thớt, theo như bác nói hiện tại trên sổ cập nhật căn nhà cấp 4 nhưng hiện trạng thì là nhà cấp 3. Do đó, tài sản này chưa được hoàn công nên không thực hiện giao dịch được đâu bác. Ở VPCC chỉ làm hợp đồng mua bán theo hiện trạng trên sổ thôi, còn khi làm đăng bộ thì xuống kiểm tra hiện trạng thực tế xem có đúng hay không và còn nhiều vấn đề khác nữa.
Năm vừa rồi bác @manhdunglaw vừa làm hoàn công sai phép dùm em (Em cũng chạy ba chân bốn cẳng để lo cho xong phức tạp lắm bác ạ). Bác nên tìm hiểu kĩ và nhờ người am hiểu hỗ trợ về những pháp lý này để không thôi tiền mất tật mang đấy :D
Vâng cảm ơn bác đã tư vấn.
Hiện tại chắc bỏ ko mua nữa rồi bác ạ.
Vì chủ nhà đang để sổ trong Ngân hàng, mình phải bơm tiền vào cho chủ rút sổ rồi mới công chứng được.
Đến khâu đăng bộ sang tên mà kẹt là ăn gì gì luôn :(
Nếu chủ mà sổ sẵn thì đỡ, ko đăng bộ sang tên đc thì trả cọc ai về nhà nấy thì mới khoẻ mới giao dịch đc.

• Like
Reactions: Kaio
Hạng D
28/10/19
1.232
4.288
113
Vâng cảm ơn bác đã tư vấn.
Hiện tại chắc bỏ ko mua nữa rồi bác ạ.
Vì chủ nhà đang để sổ trong Ngân hàng, mình phải bơm tiền vào cho chủ rút sổ rồi mới công chứng được.
Đến khâu đăng bộ sang tên mà kẹt là ăn gì gì luôn :(
Nếu chủ mà sổ sẵn thì đỡ, ko đăng bộ sang tên đc thì trả cọc ai về nhà nấy thì mới khoẻ mới giao dịch đc.
Vậy sẵn câu hỏi: khi chủ nhà không có khả năng trả lãi và tất toán theo quy định, ngân hàng sẽ đề nghị chủ bán hoặc phát mãi tài sản. Vậy làm sao sang tên người mua (biết rằng làm được nhưng khá nhiêu khê và người mua sẽ ngần ngại), đồng nghĩa ngân hàng không an toàn khi nhận thế chấp các trường hợp này.

• Like
Reactions: ngtuvi
Tập Lái
20/10/21
11
9
3
36
Vậy sẵn câu hỏi: khi chủ nhà không có khả năng trả lãi và tất toán theo quy định, ngân hàng sẽ đề nghị chủ bán hoặc phát mãi tài sản. Vậy làm sao sang tên người mua (biết rằng làm được nhưng khá nhiêu khê và người mua sẽ ngần ngại), đồng nghĩa ngân hàng không an toàn khi nhận thế chấp các trường hợp này.
Ngân hàng không làm trung gian cho mình trong trường hợp này.
Theo em tìm hiểu thì thủ tục phải là:
1. Mình đẩy tiền vào NH cho bên bán, bên bán tất toán lấy sổ
2. Ôm sổ đó ra công chứng
3. Đăng bộ sang tên

Bên NH có tư vấn là giai đoạn 1. và 2. khá nguy hiểm, có trường hợp chủ ôm sổ bỏ đi, kiện tụng lằng nhằng.
Bên NH cũng có tư vấn là nhằm hạn chế, thì trong hợp đồng phạt cọc có ghi kiểu "bên A bơm tiền cho bên B rút sổ trong NH ra để công chứng - sang tên, nếu bên B đổi ý không bán nữa sau khi lấy sổ từ NH, thì bị phạt cọc giá trị gấp xx lần giá trị nhà/ giá trị cọc"

• Like
Reactions: gilmis and Kaio
Hạng C
11/3/16
907
1.254
93
32
ngân hàng có thủ tục để bán tài sản như này nhưng rất phiền phức mà chả dc lợi gì cả
nên vào hỏi mấy đứa trong ngân hàng,có đứa nói có ,có đứa ko
còn phụ thuộc chi nhánh đang gửi vay nữa
nếu bên đó ko hỗ trợ làm hợp đồng 3 bên thì từ giai đoạn lấy sổ ra mình phải cầm luôn và phải chuẩn bị hết các bước trước đó.tốt nhất là cho bên công chứng tới tận ngân hàng luôn.rút sổ ra cái đi tới sở tài nguyên xóa thế chấp.làm xong các thủ tục và mình cầm sổ đỏ luôn

• Like
Reactions: Homely2 and ngtuvi
Tập Lái
3/4/21
24
25
13
36
3. Đăng bộ sang tên

Bên NH có tư vấn là giai đoạn 1. và 2. khá nguy hiểm, có trường hợp chủ ôm sổ bỏ đi, kiện tụng lằng nhằng.
ngân hàng có thủ tục để bán tài sản như này nhưng rất phiền phức mà chả dc lợi gì cả
nên vào hỏi mấy đứa trong ngân hàng,có đứa nói có ,có đứa ko
còn phụ thuộc chi nhánh đang gửi vay nữa
nếu bên đó ko hỗ trợ làm hợp đồng 3 bên thì từ giai đoạn lấy sổ ra mình phải cầm luôn và phải chuẩn bị hết các bước trước đó.tốt nhất là cho bên công chứng tới tận ngân hàng luôn.rút sổ ra cái đi tới sở tài nguyên xóa thế chấp.làm xong các thủ tục và mình cầm sổ đỏ luôn
Trường hợp này em từng mua tài sản tại BANK rồi.
- Còn tuỳ vào sale hoặc sếp bank hỗ trợ mình khi đặt cọc hoặc tất toán tài sản sẽ bàn giao sổ cho bên mua.
- Nhưng chỉ đến thủ tục bàn giao tài sản và làm hợp đồng mua bán tại Ngân hàng thôi. Còn đến bước đăng bộ thị không ngân hàng nào muốn liên đới đến đâu bác.
- Nếu mua tài sản trường hợp sổ đang nằm trong BANK, đối với tài sản là NHÀ bác cần kiểm tra kĩ về hiện trạng NHÀ đã đúng trên sổ chưa và kiểm tra pháp lý an toàn chưa thì mới xuống tiền nhé, còn về việc XOÁ THẾ CHẤP mỗi tỉnh mỗi khác, như tại TPHCM làm hợp đồng mua bán trước rồi đi XOÁ THẾ CHẤP vẫn được. Bác nên kiểm tra trước, để khi xuống tiền mà trục trặc lại mệt người ra ;)

• Like
Reactions: Homely2
Hạng D
26/1/11
1.168
1.220
113
Sẵn thớt này mình hỏi luôn vầy: nếu trường hợp hiện trạng trên sổ đỏ là nhà cấp 4, chủ đã xây trệt lầu ( có gpxd, nhưng ko thích hoàn công). Giờ chủ bán, đập cái trệt lầu đó đi thành đất trống rồi bán. Vậy đăng bộ được ko? Hay phải xây lại cái nhà cấp 4 y kích thước như trong sổ đỏ mới đăng bộ được

Tập Lái
20/10/21
11
9
3
36
Sẵn thớt này mình hỏi luôn vầy: nếu trường hợp hiện trạng trên sổ đỏ là nhà cấp 4, chủ đã xây trệt lầu ( có gpxd, nhưng ko thích hoàn công). Giờ chủ bán, đập cái trệt lầu đó đi thành đất trống rồi bán. Vậy đăng bộ được ko? Hay phải xây lại cái nhà cấp 4 y kích thước như trong sổ đỏ mới đăng bộ được
Theo lý thuyết là ko đc nhé bác.
Tuy nhiên từ nhiều nguồn thì vẫn chạy chọt đăng bộ được.
Hiện tại "nghe nói" khu vực Thủ Đức TPHCM do lên tp mới nên các bố cố giữ ghế, sẽ khó hơn các khu vực khác.

Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
3. Đăng bộ sang tên

Bên NH cũng có tư vấn là nhằm hạn chế, thì trong hợp đồng phạt cọc có ghi kiểu "bên A bơm tiền cho bên B rút sổ trong NH ra để công chứng - sang tên, nếu bên B đổi ý không bán nữa sau khi lấy sổ từ NH, thì bị phạt cọc giá trị gấp xx lần giá trị nhà/ giá tr

Kêu chủ nhà đổi sổ thành sổ đất [không nhà] ???

Tập Lái
3/4/21
24
25
13
36
Sẵn thớt này mình hỏi luôn vầy: nếu trường hợp hiện trạng trên sổ đỏ là nhà cấp 4, chủ đã xây trệt lầu ( có gpxd, nhưng ko thích hoàn công). Giờ chủ bán, đập cái trệt lầu đó đi thành đất trống rồi bán. Vậy đăng bộ được ko? Hay phải xây lại cái nhà cấp 4 y kích thước như trong sổ đỏ mới đăng bộ được.
- Tuỳ quận/huyện nhưng trên tinh thần nếu trả lại mặt bằng là đất trống nhưng trên sổ hiện thị có hiển thị nhà thì vẫn đăng bộ bình thường thôi không vấn đề gì cả.
- Ở Gò Vấp em vẫn mua/bán như hình thức bác nói ầm ầm, đăng bộ không có bị vấn đề gì hết. Xây dư thì khó chứ đập hết trả lại hiện trạng ban đầu hoặc đất trống thì vẫn bình thường.

• Like
Reactions: bibibin and Homely2
Hạng D
13/1/17
1.248
1.073
113
51
- Tuỳ quận/huyện nhưng trên tinh thần nếu trả lại mặt bằng là đất trống nhưng trên sổ hiện thị có hiển thị nhà thì vẫn đăng bộ bình thường thôi không vấn đề gì cả.
- Ở Gò Vấp em vẫn mua/bán như hình thức bác nói ầm ầm, đăng bộ không có bị vấn đề gì hết. Xây dư thì khó chứ đập hết trả lại hiện trạng ban đầu hoặc đất trống thì vẫn bình thường.
Vậy trừ trường hợp có sai phạm giấy phép xây dựng?[hỏi TNMT], còn lại ok hết

• Like
Reactions: Kaio