Tập Lái
24/10/06
37
12
8
Mua xe lần đầu nhờ các bác tư vấn giúp Sedan, SUV hay Pickup
Em dự tính tới cuối năm góp lúa đc khoảng 850tr. Đang phân vân ko biết nên mua Pickup hay sedan. Pickup thì em đang quan tâm BT50 AT 4WD / Navara NP300 VL Sedan thì em thấy có Camry tầm 2007-2010 trong tầm giá này có thể cưới được. Mấy bác tư vấn giúp em nếu mua Camry cũ tầm như trên thì có bệnh tật hay hỏng hóc gì nhiều không ạ. Có trung tâm nào bán xe cũ hay bảo hành gì không?[pagebreak][/pagebreak]

Xe thì em sử dụng đi công trường là chính nhưng cũng ko phải chở nặng gì cả nhưng sợ nhiều khi địa hình đi vô hơi khó khăn với sedan nên mới nghĩ tới dòng Pickup nhưng nhìn dáng mấy em sedan cũng mê quá kệt nỗi ko đủ lúa với xe mới còn xe cũ thì em ko rành về máy móc nên cũng ko biết coi xe ntn.

Ngoài ra em còn kẹt 1 vấn đề nữa là chưa có hộ khẩu thành phố, nhà mới lấy sổ (lúc trước tạm trú ở khu vực khác nhưng ko có KT3) thì có đăng ký xe được ko ạ? Có giải pháp nào cho vấn đề này?

Last edited by a moderator:
4/6/16
363
251
63
34
Nếu vậy sao bác không chọn 1 em SUV cho phù hợp với nhu cầu. Gầm cao máy thoáng đi lại công trường cũng thoải mái, đi công việc cũng lịch sự.
Dư giả thì làm em SUV 4x4 bao tất cả các thể loại, còn không thì 4x2 cũng thoải mái rồi .

Nếu bác chưa có hộ khẩu tp thì chỉ có 2 cách để có xe biển tp: 1 là nhờ người quen đứng tên giùm, 2 là để xe vào cty, đứng tên doanh nghiệp. Nếu xe để đứng tên doanh nghiệp thì bác còn đỡ được một mớ thuế cho cty nữa.
Xe SUV thì hơn 850tr chút là có xe mới cho bác rồi.

Hạng C
18/11/15
994
450
63
TP. HCM - Sài Gòn
Em dự tính tới cuối năm góp lúa đc khoảng 850tr.
Đang phân vân ko biết nên mua Pickup hay sedan.
Pickup thì em đang quan tâm BT50 AT 4WD / Navara NP300 VL
Sedan thì em thấy có Camry tầm 2007-2010 trong tầm giá này có thể cưới được.
Mấy bác tư vấn giúp em nếu mua Camry cũ tầm như trên thì có bệnh tật hay hỏng hóc gì nhiều không ạ. Có trung tâm nào bán xe cũ hay bảo hành gì không?
Xe thì em sử dụng đi công trường là chính nhưng cũng ko phải chở nặng gì cả nhưng sợ nhiều khi địa hình đi vô hơi khó khăn với sedan nên mới nghĩ tới dòng Pickup nhưng nhìn dáng mấy em sedan cũng mê quá kệt nỗi ko đủ lúa với xe mới còn xe cũ thì em ko rành về máy móc nên cũng ko biết coi xe ntn.

Ngoài ra em còn kẹt 1 vấn đề nữa là chưa có hộ khẩu thành phố, nhà mới lấy sổ (lúc trước tạm trú ở khu vực khác nhưng ko có KT3) thì có đăng ký xe được ko ạ? Có giải pháp nào cho vấn đề này?
Đi Pickup cho máu bác ơi. Bây giờ bán tải đang được thịnh hành. Trang bị an toàn không thua kém gì xe sedan. Mạnh mẽ hơn sedan nhiều luôn ạ.

Tập Lái
22/9/16
47
19
18
HCM
citiford.com
Em dự tính tới cuối năm góp lúa đc khoảng 850tr.
Đang phân vân ko biết nên mua Pickup hay sedan.
Pickup thì em đang quan tâm BT50 AT 4WD / Navara NP300 VL
Sedan thì em thấy có Camry tầm 2007-2010 trong tầm giá này có thể cưới được.
Mấy bác tư vấn giúp em nếu mua Camry cũ tầm như trên thì có bệnh tật hay hỏng hóc gì nhiều không ạ. Có trung tâm nào bán xe cũ hay bảo hành gì không?

850 thì Focus Ecoboost 1.5 là vừa đẹp, bác tìm hiểu xem
850 cũng vừa đủ với Wildtrak 2.2

Tập Lái
24/10/06
37
12
8
Cám ơn các bác đã tư vấn.
Nhu cầu của em di chuyển ra ngoại ô nhiều nên dung tích máy em nghĩ tối thiểu cũng phải 2.0 nên em bỏ qua mấy dòng máy 1.5.
Mấy bác chạy máy dầu 2.2 rồi tư vấn giúp em nếu ra cao tốc chạy có đuối ko ạ.
Xe em đi công việc thì có công ty lo xăng/dầu nên em cũng ko ngại lắm nhưng ráng gồng lên tới 860 để mua Pickup 3.2 thì em cũng phải vay NH thêm tầm 150-200tr nên nếu 2.2/2.5 mà ok thì em làm bản 2.2/2.5 luôn cho đỡ phải vay mượn.

Tập Lái
24/10/06
37
12
8
Nếu vậy sao bác không chọn 1 em SUV cho phù hợp với nhu cầu. Gầm cao máy thoáng đi lại công trường cũng thoải mái, đi công việc cũng lịch sự.
Dư giả thì làm em SUV 4x4 bao tất cả các thể loại, còn không thì 4x2 cũng thoải mái rồi .

Nếu bác chưa có hộ khẩu tp thì chỉ có 2 cách để có xe biển tp: 1 là nhờ người quen đứng tên giùm, 2 là để xe vào cty, đứng tên doanh nghiệp. Nếu xe để đứng tên doanh nghiệp thì bác còn đỡ được một mớ thuế cho cty nữa.
Xe SUV thì hơn 850tr chút là có xe mới cho bác rồi.
Bác cho mình hỏi nếu mình để xe vào công ty thì công ty sẽ thu hồi lại được 10% VAT phải không bác. Lúc làm thủ tục đăng ký xe có bớt được chi phí nào so với cá nhân đăng ký ko ạ?
Sau này giả sử mình làm thủ tục sang tên từ công ty qua tên mình thì chỉ đóng 2% thuế trước bạ thôi phải không ạ (các bảo hiểm theo xe nếu còn hạn thì vẫn tận dụng được phải ko?)

• Like
Reactions: ThanhAngm
Tập Lái
22/9/16
47
19
18
HCM
citiford.com
Focus
Cám ơn các bác đã tư vấn.
Nhu cầu của em di chuyển ra ngoại ô nhiều nên dung tích máy em nghĩ tối thiểu cũng phải 2.0 nên em bỏ qua mấy dòng máy 1.5.
Mấy bác chạy máy dầu 2.2 rồi tư vấn giúp em nếu ra cao tốc chạy có đuối ko ạ.
Xe em đi công việc thì có công ty lo xăng/dầu nên em cũng ko ngại lắm nhưng ráng gồng lên tới 860 để mua Pickup 3.2 thì em cũng phải vay NH thêm tầm 150-200tr nên nếu 2.2/2.5 mà ok thì em làm bản 2.2/2.5 luôn cho đỡ phải vay mượn.
Ecoboost 1.5 180Hp đó bác, ngang với máy 2.2 bình thường

4/6/16
363
251
63
34
Bác cho mình hỏi nếu mình để xe vào công ty thì công ty sẽ thu hồi lại được 10% VAT phải không bác. Lúc làm thủ tục đăng ký xe có bớt được chi phí nào so với cá nhân đăng ký ko ạ?
Sau này giả sử mình làm thủ tục sang tên từ công ty qua tên mình thì chỉ đóng 2% thuế trước bạ thôi phải không ạ (các bảo hiểm theo xe nếu còn hạn thì vẫn tận dụng được phải ko?)
- Gỡ lại được 10% đó ạ. Nếu đứng tên doanh nghiệp thì chi phí đường bộ sẽ cao hơn cá nhân chút xíu ạ (mức giá tương ứng là 2160k - 1560k). Các chi phí còn lại thì như nhau.
- Chi phí mua bán lại thì cũng như xe cá nhân thôi ạ

Hạng B2
26/5/11
136
99
28
850 thì rán tí xíu nữa lấy CX5 hoặc CRV lướt là lựa chọn số 1.