Hạng D
10/4/13
1.368
687
113
E không biết post bài này vào đây có vi phạm nội quy không? Nếu có thì ban quản trị nhắc nhở thôi chứ đừng lock e nhé!
Chả là thằng em mới lấy bằng lái, e đã từng nên e biết, giai đoạn này máu tràn lên não, chỉ mong kiếm chiếc xe để chạy, chứ để tầm vài tháng là nguội, hết cái sự háo hức, mà kìm hãm cái sự sung sướng lại thì có ngày bị ung thư( hehe, y học bẩu thía).
Thế là nó hỏi ý kiến e, giờ nên mua xe mới hay cũ? Em nói còn 1 lựa chọn nữa là thuê xe chạy.
Mua xe mới: yên tâm, đẹp, có cảm giác bóc tem nên sướng nhất. Nhưng giá cao, sau này muốn lên đời khó vì lỗ nhiều(vì hầu như ai lái xe sau 1 thời gian đều muốn lên đời, chơi 1 lỗ ấy hoài còn chán, nói gì chơi xe, hía hía)
mua xe cũ: tìm đc chiếc còn ngon thì sau này bán đỡ lỗ, nhưng chưa có kinh nghiệm đi coi thì coi chừng vác của nợ.đc cái sẽ mau đc đổi v2 mà ko hề tiếc rẻ, vì hàng cũ muh!đc cái là xe của mình nên mạnh dạn chạy, ko bị bó buộc thời gian.
thuê xe: được trải nghiệm nhiều dòng xe, nhưng sẽ rất phiền nếu xảy ra va chạm hay gì gì đó, thủ tục rườm rà, bị khống chế thời gian.
e thấy pa 2 và 3 nếu tính về hao hụt thì tương đương nhau. Pa1 là hao nhất, hehe.
các cao nhân còn ý kiến gì khác ko ợ?

• Like
Reactions: donvvvn
Tập Lái
21/4/16
22
16
3
39
Theo em bác cứ khuyên mua xe cũ mà chạy. Va quẹt hay sau này đổi xe không có lỗ nhiều. Mua xe cũ thì cứ nhờ ai có nhiều kinh nghiệm đi theo kiểm tra cho an tâm, không thì mua xe cũ của hảng luôn dù chấp nhận đắt hơn chút ít

Tập Lái
15/5/16
5
0
1
35
www.florafuji.com
Nếu có nhiều tiền thì không nói làm gì, cứ xe mới mà quất, còn không thì như bác ở trên, mua xe cũ để chạy cho rành đã

Hạng D
15/7/13
1.045
598
113
mới có bằng thì không nên mua mới làm gì chạy xe dễ bị va quẹt mà xe mới thì xót xe lắm, với lại chưa có kinh nghiệm thì mua mới về không thấy vừa ý thì tiếc mà đổi xe thì lỗ rất nhiều.

Hạng F
20/9/14
6.378
13.958
113
TP HCM
ăn chơi sợ jì mưa zơi....
mua xe mới + BH, chại vô tư đê...
tính toán nhức đầu lém...
Mua xe mới hay thuê xe chạy với người mới lấy bằng?

Hạng B2
21/2/16
361
247
43
45
Em khuyên bác nên thuê trước để trải nghiệm , như em có bằng vài tháng cũng thuệ xe đi ,mỗi lần thuê 01 loại xe để chạy thử.
Thuê xe cũng chẳng phức tạp gì ,chỉ lần đầu tiên thôi chứ các lần sau cứ alo là họ đem xe đến chẳng cần giấy tờ gì vì họ biết nhà của mình rồi. Chỉ cần Đưa cái xe honda cho họ về khi giao xe oto cho mình.
Khi mới tập bác thuê xe nhỏ như morning,i10 .. chạy một đến hai lần cho quen sau đó mới thuê city ,vios, k3,cuzte .... chạy , sau đó lên 7 chỗ chạy cho quen để chở cả gia đình đi chơi xa.
Sau một thời gian ngắn bạn sẽ có cảm nhận ,xe hàn chạy khộng thể nào xướng bằng xe mỹ và xe nhật về độ đầm và cảm giác lái. Thông tin trẹn diễn dàn chỉ mang tính tham khảo , phải tự mình trải nghiệm với rút ra kết luận .sau đó mới mua xe mới.

• Like
Reactions: cyberstation1988
bác cứ giống như em, đầu tiên thuê thầy dợt xe số AT ở Hải Nam (bần BV ung bứu) tầm 10h-15h là ok , 1 trò 1 thầy (180-200k/h) xong hết nhiêu đó giờ ok thấy ổn, kiếm em sedan nhỏ xe cũ mà mua về chạy, altis 2010-2012 hay vios 2013-2014, chạy cho chắc tay tầm 1 năm, lúc đó tay lái đã cứng, xử lý tình huống ok thì bán xe cũ đi (vì altis và vios bán k lỗ mấy) sau đó muốn mua em nào mới thì mua khỏe re, mà lại an toàn nữa, chúc em bác mau thành công nhé............

• Like
Reactions: Linh74
Tập Lái
17/6/16
16
21
3
35
Vũng Tàu
Em cũng giống như thớt đang phân vân lắm,em mới lấy bằng mà giờ chưa có xe để rèn luyện,e ở vũng tàu,bác nào biết chỗ thuê xe theo giờ để chạy ko chỉ giáo em với