Hạng D
2/12/03
1.556
3.950
113
Vietnam
Mua xe mới nên chọn loại có tính năng “Tự động phanh”
Viện An toàn Giao thông Bảo hiểm (IIHS) cho biết 52% trong tổng số 784 mẫu xe mới 2015 đã được trang bị hệ thống cảnh báo va chạm phía trước như là một tiêu chuẩn hoặc tùy chọn. Trong số này khoảng 50% (27% xe đời 2015) trang bị công nghệ Phanh Tự động, tăng gấp đôi so với năm 2012.
[pagebreak][/pagebreak]

David Zuby, phó Chủ tịch IIHS nói “Phanh tự động đã nằm trong tầm với của nhiều lái xe. Đây là tín hiệu đáng mừng an toàn giao thông và mở ra khả năng tiếp cận công nghệ hoàn toàn tự lái.”

Những kiểm tra ban đầu của IIHS đều dẫn đến kết quả là hầu hết hệ thống cảnh báo va chạm để lái xe phanh hoặc robot phanh đều đáp ứng tốt.

Hệ thống tự động phanh giảm được 14% tai nạn va chạm phía trước so với những xe không có tính năng này. Trong khi những xe chỉ cảnh báo va chạm nhưng không tự động phanh chỉ giảm được 7% số vụ va chạm.

Mặc dù hiện nay các công ty bảo hiểm chưa đưa ra được hiệu quả công nghệ trên mức phí bảo hiểm nhưng phát ngôn viên của IIHS cho biết các công ty bảo hiểm sẽ sớm đưa ra mức giảm phí bảo hiểm cho xe trang bị công nghệ này.

IIHS cũng cho biết các công ty bảo hiểm bắt đầu kế hoạch giảm phí bảo hiểm đối với những xe có trang bị ổn định điện tử (stability control), đèn pha thích ứng (adaptive headlights), cảnh báo va chạm có phanh tự động trên toàn nước Mỹ.

Gói ngăn ngừa va chạm hiện có giá từ 300 đến 500 USD đối với xe thông thường và từ 500 đến 635 USD đối với xe sang trọng phụ thuộc vào khả năng ngăn ngừa va chạm ở tốc độ 20 km/ giờ hay 40 km/ giờ. Mức chi phí này không cao so với sự an toàn mà công nghệ mang lại.
Theo: Detroitnews

Hạng C
9/7/13
972
872
93
Cũng như các công nghệ đai an toàn, túi khí, ABS, ổn định điện tử, "Phanh tự động sẽ trở thành tiêu chuẩn bắt buộc. Giá 500 USD là rẻ.

Hạng B1
19/3/14
83
79
18
bác nào rành khui sáng dùm em với. hỏng biết tính năng này có phiền toái gì hông khi tham gia giao thông ở vn mình ? ý em là xe máy loạn xạ trái phải trước sau thì tính năng này xử lý sao ta ?

Hạng B2
4/8/13
281
160
43
bác nào rành khui sáng dùm em với. hỏng biết tính năng này có phiền toái gì hông khi tham gia giao thông ở vn mình ? ý em là xe máy loạn xạ trái phải trước sau thì tính năng này xử lý sao ta ?

Chắc nó ko cho đi luôn D; . Em nghĩ nó đủ thông minh, có chế độ auto/ manul.... chứ ko thì tệ lắm.

Hạng D
1/1/15
2.368
10.344
113
44
Bake Central Park
www.bake.vn

Em nghĩ cũng khó khi chạy xe này ở vn, à mà bác cho em hỏi, ở nước ngoài 1 xe chạy riêng 1 đường hả bác?

• Like
Reactions: thuytram_dep