Mua xe ô tô trả góp hay tiền mặt? Các bác chọn phương án nào?

• Trả góp

Bình chọn: 73 60,8%
  • Tiền mặt

Bình chọn: 47 39,2%

• Total voters
    120
Hạng B1
14/1/16
83
35
18
45
Làm gì có xe nào góp cho hãng bác! Tất cả xe mua là trả tiền mặt hết..... chỉ có khoản tiền đó là bác tự trả hay trả bằng nguồn nào thoi! Nếu nguồn vay từ bank cho vay thì là trả vay lai+gốc cho bank. Nếu vay ba mẹ gia đình thì đỡ lãi hơn. Nhưng cũng là vay mượn!
Đa phần người làm ăn ko ai cầm 1 cục cả tỷ trả hết tiền xe, mà sẽ vay 1 phần, tiền để lại sẽ sinh ra tiền nhiều hơn số lãi phải góp. Nhưng có thể ko thế chấp xe mà thế chấp bằng tài sản khác, khi đó carvet sài bản gốc, nhưng Sổ đỏ, sổ hồng sài bản photo )vì cấm vào bank rồi)! Kkkk
Ví dụ, anh ku C đô Trump dù mang tiếng siêu xe trả tiền ngay hết nhưng thật ra bà già nợ cả ngàn tỷ thì cuối cùng các xe đó mua bằng trả góp hay ko!.? Tự suy luận!
Nên cái quan điểm góp hay ko là tùy mỗi người!
Em đồng ý với quan điểm bác. Tùy điều kiện kinh tế mỗi người và tùy vào hình thức thu nhập. Ví dụ như mình mua xe hơn 1t nhưng mình chỉ có 400 tiền mặt, thu nhập hàng tháng có đủ để góp thì mình cũng mạnh dạn mua thôi. quan điểm mình cuộc sống là không chờ đợi...đợi đến đủ tiền thì mình cũng đã già rồi..không còn bao nhiêu thời gian mà hưởng thụ cuộc sống miễn sao không ăn chơi phá phách là được..quan điểm cá nhân nhé các Bác!

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Với tình hình lạm phát như VN thì mua xe trả góp gần như không tốn bao nhiêu tiền lãi. Lấy cục tiền dư từ khoản vay đó đi mua miếng đất ở ngoại thành để cỏ mọc, trả xong hết nợ nh thì giá trị miếng đất tính theo vàng hoặc $ cũng tăng được chút đỉnh.
Bác tính sao mà nói vay ngân hàng không tốn tiền lãi? Bác chia sẻ cho anh em mở mang tầm mắt.

• Like
Reactions: SUZAKING
Tập Lái
15/1/15
26
26
13
32
Bình Dương
Em làm sales Thaco từ Kia qua PG, tiếp xúc nhiều đối tượng khách hàng rồi, cá nhân em thấy như vầy:
- Nếu nhắm để tiền lại có thể xoay vòng vốn, đầu từ sinh lời cao hơn mức lãi phải trả thì nên mua trả góp.
- Còn nếu làm làng nhàng, chưa có định hướng kinh doanh cụ thể, kiểu như cứ vay đi rồi tính tiếp, thì em khuyên là không nên. Bới áp lực trả lãi khi vay mua ô tô khá cao, lãi suất năm đầu thường 8%, nhưng qua năm 2, năm 3 có thể dao động lên 11,5-12%, mà món tiền vay mua ô tô bèo cũng vài trăm rồi. Nên dự là sẽ hơi đuối

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Cũng còn tùy hoàn cảnh mỗi người nữa bác ơi, em mua lại xe của 1 ông buôn đất, ông lấy món này thế chấp để mua món khác. Đến lúc cần bán thì ra bank rút ra, tiền ổng thì lúc nào cũng có nhưng cứ thế chấp vay bank.
Còn em thì làm công ăn lương, cứ mua đứt bán đoạn cho nhẹ cái lòng :) tiền cũng chỉ đắp vào người chứ chả biết buôn gì :p
Đây gọi là "đòn bẩy" tài sản (levaraging asset), là một công cụ tài chính quan trọng và có ý nghĩa nếu sử dụng đúng nhưng cũng là dao 2 lưỡi.
Để bẩy đòn tốt thì phải có "sức" (thu nhập) tốt.
Tính không khéo thì bị đòn bật ngược lại mặt (over-levaraging) và trắng tay vì phản ứng dây chuyền nếu có 2 tài sản thế chấp bị vấn đề.

Hạng B2
10/3/16
458
313
63
Kiên Giang
Góp nhé. Em tính vầy: Nếu có hẳn 100% mua luôn nhưng e chỉ bỏ 10% còn nhiêu trả góp ngân hàng.
90% còn lại e đầu tư tiệm cầm đồ, lấy lãi mấy ông cầm đồ đi nuôi mấy ông ngân hàng, tiện đôi đường luôn nha..
À mà thôi có khách, e đi bưng cf tiếp đây, chúc các bác 1 ngày vui vẻ.! :D:D:D

Hạng B2
10/3/15
445
244
43
TP.HCM
Theo mình nếu bạn chạy dịch vụ là chính thì nên mua trả góp còn chủ yếu phục vụ gia đình và bản thân thì có bao nhiêu tiền thì mua xe nào.

Hạng B2
4/5/16
160
124
58
TPHCM
Em thì cứ mỗi tháng bỏ dư ra rồi mới xài, rồi khi đủ tiền, tới nhu cầu sẽ mua, hổng đủ tiền thì khỏi xài ! sợ áp lực lãi, nợ mỗi tháng lắm ! Cuộc sống nhiều thứ phải lo toan gánh gồng rồi mà thêm gánh nặng trả lãi, nợ mỗi tháng chắc đi sớm mất !

Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
Em thì cứ mỗi tháng bỏ dư ra rồi mới xài, rồi khi đủ tiền, tới nhu cầu sẽ mua, hổng đủ tiền thì khỏi xài ! sợ áp lực lãi, nợ mỗi tháng lắm ! Cuộc sống nhiều thứ phải lo toan gánh gồng rồi mà thêm gánh nặng trả lãi, nợ mỗi tháng chắc đi sớm mất !
tóm lại mình chốt luôn nha các pác , nếu pác kinh là cơ sở kinh doanh cần bộ mặt đi làm ăn , mà có nguồn tiền n ra vào ổ định thì mua góp ngân hàng, vì em thấy lãi xuất giờ cũng rẻ, còn nếu mua xe về đi, thì có đủ hoặc vay 50 % cũng dc vay 300 trở xuống là ok thui mà, và còn ttùy vào thu nhập hàng tháng thui, tóm lại ai thích mua góp hay tiền mặt đều mõi người 1 ý

Hạng D
27/7/15
1.192
2.244
113
Mình xưa giờ mua xe hay mua đồ toàn chơi tiền mặt 1 lần xong..Sau này suy nghĩ lại là nên góp thì hay hơn..số tiền mặt còn lại mình đầu tư có thể sinh lãi nhiều hơn.Lần tới có đổi xe khác e cũng chọn phương án trả góp

Hạng D
7/8/12
2.349
1.148
113
Tiền mặt mờ múc! Xe là tiêu sản. Còn kinh doanh bằng xe thì vay ok.