Mua xe ô tô trả góp hay tiền mặt? Các bác chọn phương án nào?

• Trả góp

Bình chọn: 73 60,8%
  • Tiền mặt

Bình chọn: 47 39,2%

• Total voters
    120
Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
bác tính vậy hình như cũng chưa đúng lắm, mình thấy lãi xuất giảm dần theo số tiền gốc mà bác, mình cũng đang vay và đã trả dc 2 năm
mà mình thấy giờ cũng ko ai gọi Ô tô là tài sản hay tiêu sản gì nữa, giờ nó thành phương tiện + công cụ rồi
Cách tính của em minh hoạ thôi bác à, chủ yếu để dẫn tới câu cuối trong bài ấy bác, để nhấn mạnh nên tính toán hơn thiệt khi vay tiền mua xe trả góp ấy.
Đúng là bình thường chẳng ai gọi ôtô là tiêu sản hay tài sản, nhưng vì topic này liên quan đến tài chính thế nên em mới lôi thuật ngữ đó vào, cách dùng đó phù hợp với ngữ cảnh và chủ đề ạ.

Hạng D
21/2/17
1.568
1.693
113
43
Tài sản hay tiêu sản là do cách nhìn thôi bạn ạ. Bạn cứ mặc định nó là tiêu sản vì nó ngốn tiền của bạn hàng tháng. Với mình nó là tài sản vì nó là nguồn dự phòng có tính thanh khoản cao, dành cho trường hợp khẩn cấp. Vì thế mình mới vay ngân hàng 100% và mua xe bằng tài sản thế chấp khác. Chi phí cho nguồn dự phòng đó rất rẻ, bạn chỉ mất tiền trong quá trình sử dụng, tiền lãi đã có tiền thuê nhà chuyển qua và bạn lại có phương tiện ngon lành để đi.
Mặc định gì bác, em đang nói dưới góc nhìn tài chính vì topic đề cập.

Còn bác xem "tiêu sản" là "tài sản" đó là cách nhìn cá nhân của bác ạ.

Hạng B2
23/2/17
477
911
143
Thực tế phũ phàng là mua xe trả góp mỗi năm nhớ mua thêm bảo hiểm 2 chiều nha các bác, ko có cái này tụi bank ko ký sao y cavet cho các bác đâu. Xe loanh quanh 1 tỷ mỗi năm bắt buộc mua thêm bảo hiểm 12~13tr. Hồi đó vay ko bít, giờ mới thấm.
Mình nghĩ nếu thu nhập cao và ổn định thì thiếu 3,4 trăm triệu thì cứ mạnh dạn vay để tận hưởng các bác ạ. Tính kỹ quá nhiều khi xế chiều mới có xe thì niềm vui giảm đi nhiều rồi.

Hạng B2
6/10/17
265
163
43
Em làm sales Thaco từ Kia qua PG, tiếp xúc nhiều đối tượng khách hàng rồi, cá nhân em thấy như vầy:
- Nếu nhắm để tiền lại có thể xoay vòng vốn, đầu từ sinh lời cao hơn mức lãi phải trả thì nên mua trả góp.
- Còn nếu làm làng nhàng, chưa có định hướng kinh doanh cụ thể, kiểu như cứ vay đi rồi tính tiếp, thì em khuyên là không nên. Bới áp lực trả lãi khi vay mua ô tô khá cao, lãi suất năm đầu thường 8%, nhưng qua năm 2, năm 3 có thể dao động lên 11,5-12%, mà món tiền vay mua ô tô bèo cũng vài trăm rồi. Nên dự là sẽ hơi đuối
Chuẩn luôn! Mình đã từng gặp trường hợp thứ 2 là gđ 1 chị ở cơ quan vợ mình phải bán xe đi trả nợ NH rồi, phí nuôi xe + trả nợ NH chịu k thấu.

• Like
Reactions: Ho Minh Viet
Hạng B2
20/5/16
402
202
43
43
trả 1 cục thì nói gì nữa các pác. ý trong bài này nói nếu vay ngân hàng thì thế nào, em thấy nếu các pác có thu nhập trừ chi phí tất tần tật hết, dư 9 tr. thì pác mua trả góp. để có xe mà đi, còn nếu các pác sợ nợ thì chờ khi nào đủ tiền thì mua, mua trả tiền mặt hay trả góp còn tùy vào tính toán , kinh tế của mõi người, nhưng trong thực tế thì em thấy trên 70% là mua trả góp. theo em khảo sát thực tế ngoài xã hội
nên có vài lời vậy thôi

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
5/11/13
229
125
43
Thấy các bác bàn hay quá, vào chia sẻ tí.
Em cũng vác tiền ngân hàng đi mua xe cũ đây. Trả xong ngân hàng, tiền đổ vào xe cũ cũng xấp xỉ bằng tiền vay ngân hàng. Kinh nghiệm là nếu vay ngân hàng thì ráng mua xe mới mà chạy hoặc tốt tí.
Còn xe tiêu sản là đúng rồi. Các bác chỉ bỏ thêm tiền vào nó thôi (trừ xe bác kinh doanh).

Hạng B1
14/1/16
83
35
18
45
Thấy các bác bàn hay quá, vào chia sẻ tí.
Em cũng vác tiền ngân hàng đi mua xe cũ đây. Trả xong ngân hàng, tiền đổ vào xe cũ cũng xấp xỉ bằng tiền vay ngân hàng. Kinh nghiệm là nếu vay ngân hàng thì ráng mua xe mới mà chạy hoặc tốt tí.
Còn xe tiêu sản là đúng rồi. Các bác chỉ bỏ thêm tiền vào nó thôi (trừ xe bác kinh doanh).
Cá nhân em. Đi tham quan Showroom Toyota Vũng Tàu em không mang trong người đồng nào hết. Khổ nỗi e thích Camry quá nên trong ATM còn 10Tr em cọc luôn hẹn 3 ngày xe về...thế là em mượn ông bạn 200, vay BIDV tín chấp 200...vay Vietin 700 tổng thiệt hại là 1.1 tỏi. Mổi tháng góp và trả lãi 18tr nên em phải lo trả nợ. Tuy nhiên bình thường mình tiêu xài cũng hết khoản thu nhập nhưng khi áp lực trả nợ thì mình cố gắng bớt tiêu pha lại, kết quả là bây giờ em có Cam đi....nợ nần từ từ rồi cũng hết các Bác ah..quan điểm sống của em "cuộc sống là không chờ đợi" và em bây h cũng 40 tuổi rồi...làm được thì xài được tội gì...phải sống khổ đúng không các Bác..những quan điểm cá nhân...các Bác nhẹ tay dùm em..hihi...

Hạng B2
5/11/13
229
125
43
Cá nhân em. Đi tham quan Showroom Toyota Vũng Tàu em không mang trong người đồng nào hết. Khổ nỗi e thích Camry quá nên trong ATM còn 10Tr em cọc luôn hẹn 3 ngày xe về...thế là em mượn ông bạn 200, vay BIDV tín chấp 200...vay Vietin 700 tổng thiệt hại là 1.1 tỏi. Mổi tháng góp và trả lãi 18tr nên em phải lo trả nợ. Tuy nhiên bình thường mình tiêu xài cũng hết khoản thu nhập nhưng khi áp lực trả nợ thì mình cố gắng bớt tiêu pha lại, kết quả là bây giờ em có Cam đi....nợ nần từ từ rồi cũng hết các Bác ah..quan điểm sống của em "cuộc sống là không chờ đợi" và em bây h cũng 40 tuổi rồi...làm được thì xài được tội gì...phải sống khổ đúng không các Bác..những quan điểm cá nhân...các Bác nhẹ tay dùm em..hihi...
Cũng là một động lực để làm và trả nợ bác. Trả hoài rồi cũng hết, nhưng ổn cái là bác có thu nhập ổn định.
Bên lề, em cũng ở Vũng Tàu đây. Haha