Hạng D
16/4/14
2.588
3.859
113
Bác chủ này có ý đồ mờ ám hay sao mà hỏi vậy? Theo thủ tục bình thường, khi ra công chứng để bán xe, nhà đất...đều phải đủ vợ chồng. Nếu mua những tài sản trước hôn nhân thì bác chủ phải chứng minh thời điểm mua xe còn độc thân, vì khi mua xe thì chỉ cần tên 1 người, bán thì đủ 2 VC. Bác chủ dẫn vợ theo, cho bả ký 1 cái cũng vui vẻ cả nhà :D

Hạng C
5/5/16
617
979
93

Xe mình mua trước khi kết hôn, đứng tên cá nhân của mình. Giờ muốn bán lại có cần vợ ra công chứng hay thêm thủ tục gì không các bác ?[pagebreak][/pagebreak]
Không cần, nhưng bác phải mang Bản gốc Giấy DKKH để Công chứng đối chiếu ngày xác lập tài sản xe này là trươc hôn nhân nhá. nếu carvet cấp sau ngày có Giấy kết hôn thì xong... kkk

Hạng C
2/11/08
708
447
63
Em tưởng sau 5 năm từ ngày ghi giấy mà không có tranh chấp thì riêng cũng thành chung?

Tập Lái
30/8/17
14
8
3
40
Haha... không cần bác ơi. Tài sản trước hôn nhân là của riêng cá nhân của người đó. Trừ phi sau khi kết hôn xong bác ra công chứng làm tài sản chung thoai. ^_^. Mà mình nghĩ vợ chồng thì chiếc oto cũng đâu có giá gì đâu. Quan trọng là vợ vui là được. Haha..

Hạng D
3/7/14
2.795
10.651
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
cái này nó tế nhị chỗ này:
- theo Luật thì tài sản đó bác chủ thread bán thì 100% tiền là của bác hết, không cần vợ ra công chứng gì cả.
Nhưng khi bán xong rồi, tiền đem về nhà, thì tiền đó là " tài sản hình thành trong hôn nhân "
=> thế là vợ hiện tại nghiễm nhiên có 50%

Đời quả không đơn giản :D
Giờ không lẽ nói với vợ " tiền bán xe này là tiền riêng của anh, em đừng quan tâm " ah :D
=> nói vậy vợ nó "bỏ đói" mấy ngày thì thấm luôn :D

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Tất tần tật mọi thứ sở hữu trước cái ngày ghi trong giấy ĐKKH thì đều k cần vợ Bác nhé....nhà cửa,xe cộ,etc...
Đi ra công chứng, họ yêu cầu xuất trình xác nhận tình trạng hôn nhân thì biết giải thích sao ta

• Like
Reactions: otosaigon
Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
cái này nó tế nhị chỗ này:
- theo Luật thì tài sản đó bác chủ thread bán thì 100% tiền là của bác hết, không cần vợ ra công chứng gì cả.
Nhưng khi bán xong rồi, tiền đem về nhà, thì tiền đó là " tài sản hình thành trong hôn nhân "
=> thế là vợ hiện tại nghiễm nhiên có 50%

Đời quả không đơn giản :D
Giờ không lẽ nói với vợ " tiền bán xe này là tiền riêng của anh, em đừng quan tâm " ah :D
=> nói vậy vợ nó "bỏ đói" mấy ngày thì thấm luôn :D
“Bỏ đói” mấy ngày cũng không sao Bác ui

• Like
Reactions: kevinngva
Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Chuyện quá đơn giản mà cũng đưa lên trang nhất, otosaigon hết chủ đề đăng rồi hay sao, nhiều bài mà nội dung lãng xẹt thì còn tệ hơn ít bài.

Em còn không biết, vì thông thường bán xe phải làm giấy chứng nhận độc thân, còn tài sản trước hôn nhân phải đi xác minh thế nào để có thể tự bán xe mà không cần phải nhờ đến vợ ?

Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Không cần vợ hiện tại ra cùng công chứng vì vợ hiện tại ko có tư cách pháp nhân gì trong tài sản trước hôn nhân cả (ngày trong cavet phải trước ngày trong giấy đăng kí kết hôn). Tuy nhiên bác cần giấy xác nhận độc thân trong thời điểm mà bác bắt đầu đứng tên cavet xe. Vì không ai biết lúc bác mua xe có kết hôn với ai chưa. Vợ hiện tại là sau lúc mua xe có thể là vợ thứ 2,3,...

Bác phân tích đúng,vì khi công chứng vẫn cần xác nhận độc thân, vậy phải ra phường xác minh độc thời từ thời điểm trước khi lấy vợ cũng rắc rối .... thà kéo vợ theo ra phòng công chứng là giải pháp đỡ mất thời hian hơn ra phường

• Like
Reactions: CuluHK
Lơ Xe
6/6/04
15.562
12.404
113
Vietnam
www.otosaigon.com
Không cần, nhưng bác phải mang Bản gốc Giấy DKKH để Công chứng đối chiếu ngày xác lập tài sản xe này là trươc hôn nhân nhá. nếu carvet cấp sau ngày có Giấy kết hôn thì xong... kkk

Vẫn phải ra phường xác nhận tình trạng hôn nhân trước thời điểm bác lấy vợ luôn nhé