Hạng C
14/12/16
580
340
63
Đó giờ em tưởng cái gì lớn lớn cỡ cái nhà đứng tên 2 người đồ mới dính vụ này chứ... xe hơi mà cũng bị nữa hả :(.

Tập Lái
10/3/16
14
9
3
Theo tớ biết:
- bác làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân từ thời điểm 18t đến lúc có giấy kết hôn (xe mua trong trường hợp này có in ngày đăng ký, công chứng viên sẽ đối chiếu và ký hồ sơ cho bác)
-->> tốt nhất cứ dẫn vợ theo, hợp đồng mua bán làm tên 2 người, kèm giấy kết hôn rồi ký bán cho nhanh, đỡ phải về phường xã làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho mệt thân.

• Like
Reactions: blaze090
Tập Lái
10/3/16
14
9
3
Đó giờ em tưởng cái gì lớn lớn cỡ cái nhà đứng tên 2 người đồ mới dính vụ này chứ... xe hơi mà cũng bị nữa hả :(.
Xe cũng là tài sản bác à
Riêng nhà đất thì tính qui phạm cao hơn, nếu muốn ký tên một mình thì bác vẫn phải làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân để xác định thời điểm tạo lập tài sản, hoặc là vợ ký cam kết tài sản riêng, hoặc là cả 2 người mang giấy kết hôn ra ký cho nhanh (không cần làm giấy tờ gì hết, đỡ rườm rà mất thời gian)

Tập Lái
23/6/14
4
0
3
33
đợt e mua xe,e tự đi làm giấy tờ, bên văn phòng công chứng nhìn hộ khẩu của bên bán rồi bảo e kêu cả vợ chồng bên bán ra ký hợp đồng mua bán. chẳng thấy căn cứ giấy ĐKKH với cavet gì hết

Hạng D
18/8/15
1.634
1.307
113
Bình Chánh
Theo tớ biết:
- bác làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân từ thời điểm 18t đến lúc có giấy kết hôn (xe mua trong trường hợp này có in ngày đăng ký, công chứng viên sẽ đối chiếu và ký hồ sơ cho bác)
-->> tốt nhất cứ dẫn vợ theo, hợp đồng mua bán làm tên 2 người, kèm giấy kết hôn rồi ký bán cho nhanh, đỡ phải về phường xã làm giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho mệt thân.
Huh, làm kiểu này thì tài sản sẽ bị sung vào công quỹ

Hạng C
23/2/13
807
414
63
Đi ra công chứng, họ yêu cầu xuất trình xác nhận tình trạng hôn nhân thì biết giải thích sao ta
Dạ,Nếu Bác có giấy ĐKKH thì họ xem ngày Bác mua tài sản với ngày bác ĐKKH nếu ngày mua tài sản trước thì chỉ cần mình Bác giao dịch,,,k cần vợ Bác,(E làm rùi chở vợ ra chỉ ngồi ngó rùi về,k cho ký kèo gì hết),,,,còn nếu Bác chưa ĐKKH thì phải chuẩn bị thêm tờ giấy xác nhận độc thân của phường chứng đưa ra ạ,nếu k có giấy này có nhiều phòng k chịu chứng đâu nếu TS lớn,,,còn tài sản nhỏ bổ sung sau...hehehe....

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: HTK-5809
Hạng D
19/11/15
1.083
3.274
113
Bác phân tích đúng,vì khi công chứng vẫn cần xác nhận độc thân, vậy phải ra phường xác minh độc thời từ thời điểm trước khi lấy vợ cũng rắc rối .... thà kéo vợ theo ra phòng công chứng là giải pháp đỡ mất thời hian hơn ra phường
Em hỏi ngu tí, vợ hiện tại ra kí, nhỡ vợ trước nó kiện cáo thì sao ạ!