Hạng C
24/12/05
575
4
18
50
Vùng than
Từ hồi mua xe đến giờ em chưa có điều kiện tính thử tiêu hao nhiên liệu của Fiat Albea 1.6 như thế nào (xe mới đi được gần 4.000km). Hôm 1/1 nhân dịp về Hạ Long thăm nhà, lúc đi em đổ đầy bình xăng, đến Hạ Long lại đổ đầy bình, nín thở lấy máy tính chia kết quả xem sao.
Kết quả như sau:
- Quãng đường (theo đồng hồ hành trình): 165 km
- Tiêu hao: 12 lít A95 (gần 2 vạch xăng)
- Tốc độ trung bình: em đi theo đúng giới hạn ghi trên biển báo là 80km/h, trừ khoảng 5-6 đoạn qua đô thị hoặc đường đông - tốc độ 50km/h.
- Vòng tua máy: 2.000 vòng khi đi tốc độ 80km/h
- Các điều kiện khác: trời lạnh 11 độ C nên không bật máy lạnh; lốp để hơi non (trước 2kg, sau 1,9kg); đi 1 mình, không chở đồ.
Như vậy em Albea nhà em ăn 7,27 lít / 100 km, nếu cộng trừ sai số do đổ xăng hoặc nếu trời nóng dùng điều hoà thì chắc khoảng 7,5 lít - đúng như trong thông số nhà sản xuất ghi.
Còn quãng đường về thì em chở đầy tải, vạch báo xăng cũng vẫn như lúc đi.
Trên đây là kinh nghiệm từ xe của em, các bác khác cho ý kiến đánh giá mức tiêu hao xe của mình để mọi người tham khảo. Thanks!!!
P/s: em chưa đo thử mức tiêu hao trong phố vì cái này vô cùng lắm.

Last edited by a moderator:
Hạng C
10/11/05
803
5
18
RE: Mức tiêu hao nhiên liệu Albea 1.6

Xe bác còn ăn ít xăng nữa, thú nhất là còn mới (4000km) nên vẫn hơi ăn xăng thêm nữa là bác chạy vẫn hơi chậm, tốc độ kinh tế của Albea 1.6 phải 90 - 100 km/h, vòng tua phải trên 2500v/p, lốp hơi non cũng ăn thêm tý xăng. Kết luận xe bác có thể giảm xuống chỉ còn 7 lít/100km

Hạng B2
31/12/07
146
1
0
53
Vũng Tàu

Xe của em ăn khoảng 7 lít/100 km. Em chạy từ HCM - VT là 120 km đổ thêm khoảng 8.5 lít. Mấy Bác chỉ nên đổ A95 thôi chứ nếu đổ nhầm A92 thì chạy sẽ rất tệ mà lại tốn xăng hơn nữa.

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"

Tiện thể đây bàn luôn cái chuyện đổ xăng
Xe bác vukhanh chắc là xe mới, đổ A95 rồi thì không nói làm gì
Xe em siena 1.3 2001 cũ rồi, em vẫn hay đổ A92
Hồi lâu rồi em có hỏi OS về cái vụ đổ xăng A92 hay A95 thì tốt thì có bác nói là A92 hay A95 không quan trọng mà quan trọng là đổ xăng thật

Xe của em khi nhả côn ở số 1 (đề bar) thường rất chậm, yếu và nặng nề, đôi khi còn tắt máy - không biết chuyện loại xăng có là 1 trong những nguyên nhân hay không?

Mong các bác tư vấn cho em...

Hạng B2
31/12/07
146
1
0
53
Vũng Tàu

Trích đoạn: hanx

Hồi lâu rồi em có hỏi OS về cái vụ đổ xăng A92 hay A95 thì tốt thì có bác nói là A92 hay A95 không quan trọng mà quan trọng là đổ xăng thật

Xe của em khi nhả côn ở số 1 (đề bar) thường rất chậm, yếu và nặng nề, đôi khi còn tắt máy - không biết chuyện loại xăng có là 1 trong những nguyên nhân hay không?

Thực tình em nghĩ 92 hay 95 cũng không khác nhau nhiều nhưng mấy chú Petro nhà mình thì luôn pha xăng để kiếm nhiều xiền nên chỉ số ốc tan bị giảm đi. A92 thì chỉ còn A tám mấy thôi. Động cơ bị rốc nên công suất giảm, tốn nhiều xăng hơn bình thường. Trên nắp bình xăng của em nhà SX ghi khuyến cáo chỉ đổ xăng A95 trở lên.

Hạng B2
22/6/06
336
1
0

Trích đoạn: p510no8
- Quãng đường (theo đồng hồ hành trình): 165 km
- Tiêu hao: 12 lít A95 (gần 2 vạch xăng)

Sao bác lấy quãng đường ngắn vậy ?
Bác cứ đổ đầy bình, km về zero, đến khi kim xăng về vạch giữa thì lại đổ đầy bình. Lấy số lít xăng đó chia cho số km, nhân cho 100 là ra số lít xăng trên mỗi 100 km.
Em thì mỗi lần đổ xăng lại kiểm tra mức tiêu hao nhiên liệu như vậy, xe có gì thì mức tiêu hao sẽ tăng lên, mình biết mà sửa

Chi hội phó FIFC
27/4/07
898
3
0

Ke ke hóa ra đốt-lò nhà em là ngon nhứt, đi đêm 15.2km/l, đi ngày 13.5-14km/l .. quá chuẫn

Hạng B2
24/10/07
254
0
0

Trích đoạn: hanx

Xe Bác giống của E thật, E nghĩ là số 1 của E có vấn đề, nó hơi yếu và thỉnh thoảng bị chết máy, nhất là lúc quay đầu xe trong phố chật, hay tay nghề E non Bác nhỉ, E chạy Zace 4 năm rùi

Hạng C
4/3/07
538
11
18
45
"Xì Gềnh"

Trích đoạn: cangguru
Xe Bác giống của E thật, E nghĩ là số 1 của E có vấn đề, nó hơi yếu và thỉnh thoảng bị chết máy, nhất là lúc quay đầu xe trong phố chật, hay tay nghề E non Bác nhỉ, E chạy Zace 4 năm rùi

Bác chạy 4 năm rùi thì không thể nói là tay nghề yếu
Thực ra Fiat hơi yếu ở số 1, 2
Anh bạn ở trên cơ quan nói với em là khi vào số 1 nhả côn từ từ và thêm 1 chút ga (cái này gọi là sport style - chạy theo phong cách hơi thể thao một chút :) ) thì sẽ ổn thôi.
Nhưng đó là ở đường bằng, còn nếu ở trong tình huống đề bar ngang dốc, thì phải dùng phanh tay. Nếu phối hợp côn, ga, thắng không tốt rất dễ bị chết máy.
Về bài đề bar ngang dốc đối với Fiat Siena (cũ) như của em thì có lẽ phải tập luyện thêm.... bản thân em cũng đang luyện bài đó đây :D

Hạng B2
24/10/07
254
0
0

[/quote]

Bác chạy 4 năm rùi thì không thể nói là tay nghề yếu
Thực ra Fiat hơi yếu ở số 1, 2
Anh bạn ở trên cơ quan nói với em là khi vào số 1 nhả côn từ từ và thêm 1 chút ga (cái này gọi là sport style - chạy theo phong cách hơi thể thao một chút :) ) thì sẽ ổn thôi.
Nhưng đó là ở đường bằng, còn nếu ở trong tình huống đề bar ngang dốc, thì phải dùng phanh tay. Nếu phối hợp côn, ga, thắng không tốt rất dễ bị chết máy.
Về bài đề bar ngang dốc đối với Fiat Siena (cũ) như của em thì có lẽ phải tập luyện thêm.... bản thân em cũng đang luyện bài đó đây :D
[/quote]

thì E lái bọn nó vẫn bảo là tạm mà, E cũng siena 1.6 đây, E cũng thấy số 1,2 của nó hơi yếu thật, số 3 trở đi thì lại rất hài lòng, mà số 1 của E vào nó cũng ko ngọt nữa, có lẽ nó già rùi chăng 2002