Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Chào các bác. E mới tậu một chiếc Suzuki New Swift 2013 cho bà xã đi làm mỗi ngày. Dự kiến đến 10/11 là 2 tháng từ ngày lấy xe, xe đã đi được 2300km. Mức tiêu hao nhiên liệu e ước tính rơi vào khoảng 550km-600km/1 triệu tiền xăng (xe phần lớn đi đại lộ đông tây & Đồng Văn Cống, lâu lâu đi Q1 & Q7). Trước giờ e toàn lái xe 7 chỗ nên không rành lắm về xe này, e có một số câu hỏi xin được các bác chỉ bảo:
1. Vô lăng của xe Swift này có đều chỉnh được không các bác? Chạy bấy lâu nay e phát hiện ở phía dưới vô lăng có một cái cần gạt, chẳng biết để làm gì?
2. Mức tiêu hao nhiên liệu bà xã e đi như vậy có hợp lý chưa vậy các bác?
3. Số km đã đi trong thời gian chưa đến 2 tháng như vậy có quá nhiều không các bác?

Tks các bác.

Hạng D
2/4/04
1.520
5.505
113
saigon, Vietnam
Em trả lời bác nhé
1. bác hạn cần gạt xuống là có thể chỉnh vô lăng lên, xuống, thụt vào hay lôi ra :D, sau khi vừa ý thì chốt cần lại -> xong.
2. Đi trong thành phố không có con số tiêu hao nhiên liệu chính xác được vì có hàng tá thông số thay đổi, theo số liệu của bác 6,6-7l/100km là quá ok rồi, như em chạy các quận 1,3,10 đường chật hơn nên tốc độ rất hạn chế vì vậy tiêu hao trung bình của em lên đến 10,3l/100km (em mà ngồi chờ bx mua đồ luôn mở máy lạnh)
3. Mua xe để phục vụ mình bác càng sử dụng nhiều thì hiệu suất trên đồng tiền mình bỏ ra càng tốt, vô tư đi bác.

Hạng B2
20/3/11
198
4
18
Xe em thì chạy thành phố là 8,5l/100km bác ah, em cũng ngồi chờ và mở máy lạnh xe nhưng chỉ khoảng 15-20p cho 1 buổi đi công việc 2-3 tiếng

Hạng D
2/4/04
1.520
5.505
113
saigon, Vietnam
tthoai nói:
Xe em thì chạy thành phố là 8,5l/100km bác ah, em cũng ngồi chờ và mở máy lạnh xe nhưng chỉ khoảng 15-20p cho 1 buổi đi công việc 2-3 tiếng

tốc độ trung bình trong trung tâm có 14-15km/h thôi bác, có hôm trước em kẹt xe đi 400m đúng 50 phút
.

Hạng B2
29/11/13
336
408
63
40
Tp. Hồ Chí Minh
Tks bác minhtuan va bác tthoai đã trả lời giúp e. Xe mấy bác đi trong thành phố nên ăn xăng kinh nhỉ, xe em chỉ đi ngoại vi thành phố nên ít ăn xăng hơn. Nhà em ngoài em Swift này còn có 2 em 7 chỗ nữa. Nhưng từ ngày có em Swift này, em cũng mê lắm vì em nó nhỏ gọn, chạy cũng bốc hơn, lèn lách chỗ đông người thích hơn. Hy vọng sau này có dịp giao lưu học hỏi với các bác.

Hạng D
2/4/04
1.520
5.505
113
saigon, Vietnam
hieupdx nói:
Tks bác minhtuan va bác tthoai đã trả lời giúp e. Xe mấy bác đi trong thành phố nên ăn xăng kinh nhỉ, xe em chỉ đi ngoại vi thành phố nên ít ăn xăng hơn. Nhà em ngoài em Swift này còn có 2 em 7 chỗ nữa. Nhưng từ ngày có em Swift này, em cũng mê lắm vì em nó nhỏ gọn, chạy cũng bốc hơn, lèn lách chỗ đông người thích hơn. Hy vọng sau này có dịp giao lưu học hỏi với các bác.

Chính vì đi trong phố em mới mua chiếc này, chứ xe kia em đi toàn trên 21l/100km trong nội ô thôi.

Hạng D
3/9/12
1.006
300
83
tphcm
mức này e thấy swift khá hao xăng phải k các bác.có bác nào chạy dc vài năm rồi cho e xin tí cảm nhận về độ bền của xe dc k

Hạng D
2/4/04
1.520
5.505
113
saigon, Vietnam
bad_boy1207 nói:
mức này e thấy swift khá hao xăng phải k các bác.có bác nào chạy dc vài năm rồi cho e xin tí cảm nhận về độ bền của xe dc k

Trời, bác đừng lấy số liệu của em mà so sánh em nó tội nghiệp, bác lấy số liệu nhà sản xuất +- 20% là vừa :D.

Thật ra em chạy xe nào cũng hao xăng hết vì em luôn set máy lạnh khoãng 24 độ C, đề máy trước xe mát mới chạy, lúc chờ luôn mở máy lạnh mà thường chờ 15-20 phút, có hôm cả giờ, lên xe thì chạy cho đã không thả trớn hay nhón ga gì hết nên hao là tất nhiên thôi bác.
Tuy nhiên em thấy đi tỉnh xe nào cũng ok hết, em nêu 3 xe em chạy gần đây nhất cho bác so sánh

Grandis 9,8l/100km đường trường ; 17-20lit/100km nội thị
RX350 11lit/100km đường trường ; 21-26 lit/100km nội thị
Swift đường trường chưa chạy nên kg biết :D, nội thị 10,2 lit/100km.

Tập Lái
10/11/13
33
15
8
Tình trạng giao thông đông như kiến của VN như hiện nay là 1 sự lãng phí khủng khiếp của đất nước và của chính chúng ta? Kèm theo là ô nhiễm môi trường: khói bụi, bóp kèn inh ỏi gây bệnh tật... ko biết đến bao giờ mình mới có được những phương tiện công cộng văn minh hiện đại để mỗi người khỏi phải ôm 1 cái động cơ ra ngoài đường nữa?

Hạng B2
20/3/11
198
4
18
hieupdx nói:
Sau 3 năm làm bạn với chiếc SUV và 1 số sedan khác của anh em trong nhà, em chọn em Swift định để đưa đón con và chở bà cả đi chợ thôi, nhưng có nó rồi thì bỏ luôn mấy chiếc kia trùm mền. Sự nhỏ gọn và cảm giác lái đầm chắc của Swift + với tiêu hao nh/liệu của nó làm em mê luôn, chạy trong TP thì giờ em ko sợ ngõ ngách nào mà bà cả muốn tới cả, em phang tuốt luốt... hehe