Hạng B1
20/3/07
67
1
0
Các bác đã & đang đi xe Isuzu máy dầu cho em hỏi THẬT nhé: các bác đi Thành phố & ngoại thành thì mức tiêu thụ nhiên liệu ntn?(tính riêng rẽ tương đối).
Về cuộc thi đi Hạ Long gì gì đó em nghĩ có sạn to đúng không ạ?
100km hết 5l dầu thì còn ...có thể chứ 1,2,3l thì trái với định luật sinh công của Newton phải không ạ???
Có bác nào chân thành thì cho em câu giải nhé!

Mức tiêu hao nhiên liệu thực xe Isuzu máy dầu?

#Isuzu #Isuzumáydầu

Last edited by a moderator:
Hạng F
30/7/06
12.518
4.298
113
Vungtau, HCMC, HN, BD, OTC, MSFC...
RE: Mức tiêu hao nhiên liệu thực xe Isuzu máy dầu?

Isuzu hilander MT: ThPhố 7L- ngọai thành 5L

Isuzu hilander AT: ThPhố 8-9L- ngọai thành 6-7L

Dmax MT: ThPhố 10-11L- ngọai thành 8-9L

Dmax AT: ThPhố 11L-12L- ngọai thành 9-10L

Isuzu Hilander champion: Nội ngọai thành 1,5-2,4L :D:D

Hạng C
28/11/06
865
20.933
93
53

Trích đoạn: hungC180

100km hết 5l dầu thì còn ...có thể chứ 1,2,3l thì trái với định luật sinh công của Newton phải không ạ???

Trong điều kiện lý tưởng (không có lực cản không khí, không có lực ma sát, cao độ điểm đầu và cuối bằng nhau, chạy với tốc độ đều) thì không tiêu hao nhiên liệu! Nếu có chỉ tốn lúc đề - pa.

Thực tế thì các điều kiện lý tưởng trên không tồn tại nên phải tiêu hao nhiên liệu cho chạy xe. Tuy nhiên các hãng cố gắng để thiết kế các loại xe có các tính năng đặc biệt (về cấu hình) nhằm giảm thiểu ảnh hưởng của các yếu tố trên nên có thể giãm được tiêu hao nhiên liệu của xe!

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/7/07
3.866
6
38
HCM

Cái thông tin mà 2,5L mà iuu VN cho ra sau chuyến Carnaval là chỉ là con số Trung bình trên cả chuyến đi, không có tính chính xác cao!mong các bác ko tin vào...quảng cáo:D

Hạng B1
11/4/07
69
3
8

Chắc hành trình đó chạy băng pin quá các bác a! xăng trên 100Km đó chắc chỉ để nạp pin thôi

Hạng B2
29/1/07
200
0
16

Ở trong mấy con xe thử nghiệm có bàn đạp để các bác tài đạp thêm nhằm tiết kiệm nhiên liệu :D

Hạng B2
20/6/07
109
120
58
Hà Nội

Em đi Hà Nội - Bắc Giang - Hà Nội bằng V-Spec, đường hỗn hợp (trong phố, cao tốc, liên huyện) + điều hoà + xe đủ tải chở 7 người, 217Km không hết 150N tiền dầu, với giá dầu mới là 10400VNĐ/lít. Xe đó đã đi > 4 vạn Km, tính ra ~ 7lít/ 100Km. Sướng nhất là lúc đổ dầu, máy 2.5 chạy khá khỏe, nhưng tất nhiên là không vọt bằng xe chạy xăng.

• Like
Reactions: Ngoctrienspkt
Hạng C
10/5/06
750
400
83

Nói về tiết kiệm nhiên liệu thì isuzu máy dầu là No.1. Nhưng máy kêu quá nên ko còn cảm giác đi xe hơi nữa. Dàn lạnh của Isuzu cũng ok lắm.

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.459
2.198
113
48
TP.HCM

Hi lander nhà em gần 160k km tiêu hao nội thành ~7l, đường trường ~6l

Hạng B2
13/12/07
123
2
0
43

Định luận sinh công không có ý nghĩ gì trong trường hợp này các bác ạ.
Ở đây bác chỉ có thể áp dụng định luật bảo toàn năng lượng thôi.
Theo em, các bác có thể tính toán lượng dầu tiêu thụ giống như cách tính của nhà sản xuất. Tức là căn cứ vào dung tích xi lanh, tốc độ quay của động cơ và tỉ lệ /không khí mà tính.
Có nghĩa là, trong trường hợpk lý tưởng như bác Smartcar đã nói, nếu bác tắt máy đi thì nó sẽ chuyển động đúng như mô tả. Nhưng, bác nổ máy và để gang ti, nó vẫn tốn xăng như thường, và lượng xăng tiêu thụ cũng sẽ đều đều đúng ở mức gt(khoảng 1000rpm)