Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Muốn tự thay lọc nhớt?

Hạng B2
8/2/08
473
7
16
E thường mua nhớt về tự thay nhưng lọc nhớt thì chưa tự làm bao giờ.Muốn hỏi các bác nếu thay cần dụng cụ gì?

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3

níu khg có , chơi kiểu thứ 37 là ....lấy tourne-vis parker đóng lủng luôn ngay lưng cái lọc rùi xeo nó ra nghịch chiều kim đ hồ . cái này hơi dơ vì nhớt sẽ xì ra theo lổ lủng ở lưng lọc , khg lo lau mấy hồi .

lắp lọc mới vô không xài cái tool này nhé , vặn thật chặt bằng tay , châm nhớt , nổ máy.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
20/6/11
4
1
0
Dùng vam mở cốc lọc dầu bác a! không có vam thì bác dùng giấy nhám lót vào nắp cốc lọc dầu xoay ra cũng được nhưng hơi vất! hoặc có thể chế 1 cái dụng cụ mở ( dùng 1 đoạn dây xích xe máy và 1 đoạn ống tuyp( hàn dây xích vs ống tuyp thành cái thòng lọng là có thể mở đươc))

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
vam là cái của nợ gì nhỉ có bà con cháu chắt với vama hông

dapxichlo_hutbaso nói:
Dùng vam mở cốc lọc dầu bác a! không có vam thì bác dùng giấy nhám lót vào nắp cốc lọc dầu xoay ra cũng được nhưng hơi vất! hoặc có thể chế 1 cái dụng cụ mở ( dùng 1 đoạn dây xích xe máy và 1 đoạn ống tuyp( hàn dây xích vs ống tuyp thành cái thòng lọng là có thể mở đươc))

F1 confirmed
Hạng D
30/6/04
1.425
371
83
HCMC
Cái vụ này hay à nha...
Hồi nào tới giờ toàn mang xe ra gara, chả quan tâm xem họ đã làm điều đó như thế nào ???
Bây giờ thì tui đã hiểu và mún tự làm xem sao, vấn đề là mua dụng cụ tháo lọc nhớt như trên ở đâu các bác ???

Hạng B2
26/8/11
197
18
18
Không phải ngẫu nhiên mà người ta mở ra các garage đâu các bác ah, em xin hỏi các bác như sau:
Nếu có dụng cụ rồi các bác tự thay lọc nhớt như thế nào, nếu xe các bác là xe sedan các bác có chịu chui xuống gầm xe để tháo lọc nhớt ra và lắp lọc nhớt mới không ( tiền công thay nhớt + lọc nhớt ở garage các bác chỉ phải trả khoảng 40-60k mà lại được đưa xe lên cầu kiểm tra gầm xe cho các bác luôn ), chẳng hạn nếu các bác kích xe lên để chui xuống gầm xe, các bác có biết phải châm bao nhiêu nhớt không, lúc này xe các bác đang bị nghiêng vậy các bác thăm nhớt có chính xác không...

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
Nhiều dòng xe thiết kế lọc nhớt ở chỗ khá dễ thay thế và kiểm tra, nếu xe các bác thuộc loại này thì việc tự thay lọc ở nhà hay gara đậu xe là hoàn toàn có thể. Dụng cụ thì ngoài Vam kẹp như đã thấy, các bác còn có thể dùng cảo xích (mỏ lết xích, mỏ lết sên...) có bán ở các tiệm bán phụ tùng xe gắn máy (dùng để giữ volant xe gắn máy).
Các lưu ý khi thay lọc:
1.Lọc nhớt cũ phải được giữ đứng thẳng tránh nhớt đổ ra ngoài.
2.Thoa 1 lớp mỏng nhớt mới lên vành cao su của lọc mới để bảo đảm nhẹ nhàng kín khít khi vặn vào.
3.Nếu kỹ hơn, mồi 1 ít nhớt mới vào lọc mới trước khi lắp.
4. Nên dùng 1 miếng cao su mỏng khi dùng tay vặn lọc để bảo đảm lực siết ( ruột xe máy cũ là khá lý tưởng!)
Chúc các bác thành công!

Hạng F
14/9/04
9.900
26.956
113
Q3
Cái gì cũng ra ga ra còn gì lý thú khi chơi xe hả bác ? vấn đề khg phải là mấy chục ngàn đâu mà ta tự làm lý thú vô cùng, biết leo lên chạy mà những cái cơ bản khg biết làm là thiếu sót vô cùng....
nhiều gara đâu có cầu nâng ? mà thay nhớt cần quái gì lên cầu nâng ? chun gầm làm tốt
đậu nghiêng đậu ngửa chẳng là vấn đề bác ạ, vấn đề là biết máy xe mình châm bao nhiêu nhớt không . Bác mở ga ra thay nhớt không lẽ châm mò à ? khi tràn thì stop lại hả
thậm chí check gầm , rutin, phuộc, chỉ cần con đội là check tốt .

Advisor nói:
Không phải ngẫu nhiên mà người ta mở ra các garage đâu các bác ah, em xin hỏi các bác như sau:
Nếu có dụng cụ rồi các bác tự thay lọc nhớt như thế nào, nếu xe các bác là xe sedan các bác có chịu chui xuống gầm xe để tháo lọc nhớt ra và lắp lọc nhớt mới không ( tiền công thay nhớt + lọc nhớt ở garage các bác chỉ phải trả khoảng 40-60k mà lại được đưa xe lên cầu kiểm tra gầm xe cho các bác luôn ), chẳng hạn nếu các bác kích xe lên để chui xuống gầm xe, các bác có biết phải châm bao nhiêu nhớt không, lúc này xe các bác đang bị nghiêng vậy các bác thăm nhớt có chính xác không...