Hạng D
6/5/04
2.796
1.900
113
Vietnam
Thế này bác ạ, ngày nay người ta lằng nhằng giữa SUV và CUV, xe gầm cao chia thành 2 loại rời (body-on-frame) và liền thân (unibody) nhưng theo em đáng lẽ ra phải gọi bọn unibody là CUV đúng hơn. Nhưng các hãng thích gọi là SUV! và phân khúc thằng Telluride tham gia họ gọi là mid-size SUV tạm dịch SUV cỡ trung bao gồm: Explorer, Pilot, Highlander,... bác ok chưa? Ông SantaFe người ra còn gọi là SUV (sport utility vehicle) mà! Này là hãng gọi nhé!​
Câu chuyện gọi thế nào, ưu nhược của hai cái nền tảng khung gầm vốn tranh cãi bên thớt này rồi bác có thể tham khảo: https://www.otosaigon.com/threads/t...-hay-toyota-fortuner-ban-full.8904469/page-11

Nói chung giờ họ gọi là SUV hết rồi. Thắc mắc cái này làm gì nữa nhỉ. Hi!

Hạng C
10/7/16
670
529
93
34
Xe Kia thiết kế nội ngoại thất cứ kiểu lai tạp sao ý. Ý kiến cá nhân e thấy vậy các bác đừng gạch em

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
Móa đẹp wá. Ko bít về VN dc ko? Chắc khó về rồi. Nếu có chắc nhập cá nhân wá các bác nhỉ
V6 3.8 đó nhe bác, nhìn giá con Highlander 3.5 hoặc Explorer 2.3 thì không có lý do gì để đem nó từ Mỹ về đâu :p

Hạng D
31/5/14
3.460
4.289
113
V6 3.8 đó nhe bác, nhìn giá con Highlander 3.5 hoặc Explorer 2.3 thì không có lý do gì để đem nó từ Mỹ về đâu :p

em có đọc mấy bài báo của mẽo thì telluride có máy CRDi 2.0 nha bác, nếu đem về VN ráp với máy này thì khả năng giá sẽ ngang hoặc thấp hơn expoler. Còn có 1 ngoại lệ khác là kia sedona dùng máy V6 3.3L nhưng giá lại vẫn rẻ hơn bản CRDi cao cấp, không biết có phải do ráp VN ko bị thuế ko nữa.​

Hạng D
31/5/14
3.460
4.289
113
Xe Kia thiết kế nội ngoại thất cứ kiểu lai tạp sao ý. Ý kiến cá nhân e thấy vậy các bác đừng gạch em

lai tạp hay có thể gọi là phá cách bác à :D có thể mới ra thì sẽ gạch đá xây lâu đài nhưng ai biết lâu dài có thể thành trend. Em thí dụ xe hàn mới ra làm form uốn éo như 3D, thì mấy anh fan nhật, mẽo vào chửi banh xác, nhưng giờ nhìn lại mấy ảnh cũng design 3D theo hàn.

Hạng B2
23/7/17
155
123
83
SUV hay CUV

nói cách khác là body-on-frame hay unibody

em thấy bác mod nói cạnh tranh với Explorer hay Highlander thì phải là CUV (unibody) chứ nhỉ??
giờ nhiều hãng lạm dụng từ SUV quá
Con này SUV Full size chưa các cụ

Hạng D
19/1/16
1.020
582
113
31
Xe quá đẹp, thiết kế nam tính, sẽ cướp ối khách của mấy anh kia thôi.

Tập Lái
22/12/16
13
3
3
30
Cá nhân em thấy kiểu thiết kế Mỹ này đẹp, ngầu, nam tính. Về VN chắc là mấy bác lắp ghế da hết. Đổi màu nội thất sang trọng tí nữa là oke.

Hạng D
24/8/14
4.219
10.344
113
em có đọc mấy bài báo của mẽo thì telluride có máy CRDi 2.0 nha bác, nếu đem về VN ráp với máy này thì khả năng giá sẽ ngang hoặc thấp hơn expoler. Còn có 1 ngoại lệ khác là kia sedona dùng máy V6 3.3L nhưng giá lại vẫn rẻ hơn bản CRDi cao cấp, không biết có phải do ráp VN ko bị thuế ko nữa.​
Cọn Sedona máy dầu bản full giá cao hơn bản máy xăng là đúng rồi bác do ở VN mà, nhờ kiểu truyền miệng như “toy giữ giá”, “xe đức hay hỏng vặt”, thì “máy dầu Hyundai ngon” nên giá nó đưa ra kiểu đó thôi, dù gì Sedona dầu mua chạy dịch vụ cũng nhiều hơn con xăng mà.