Tập Lái
5/9/20
6
2
3
Trời mưa bão luôn tiềm ẩn những nguy hiểm về hỏng hóc và tai nạn bất ngờ. Để đảm bảo an toàn cho chính bản thân và phương tiện của mình, các bác tài đừng lơ là những lưu ý sau đây khi ngồi sau vô lăng nhé.

1- Chạy chậm, luôn chú ý quan sát xe đi trước
Chúng ta thường truyền tai nhau câu nói rằng: “chậm nhưng mà chắc”. Câu nói này hoàn toàn có thể áp dụng cho trường hợp này. Khi đi chậm và quan sát, nếu xe phía trước có cùng kiểu dáng xe của mình, họ vượt qua được vùng ngập nước an toàn thì có các bác có thể đi theo vết bánh đó mà không có gì đáng lo ngại. Tuy nhiên, nếu xe phía trước là dáng xe to, gầm cao thì tốt nhất là không nên liều lĩnh đi theo.

Nằm lòng các nguyên tắc khi lái xe trời mưa bão

2- Nên dừng xe khi trời mưa quá to
Khi trời mưa quá to, sẽ nguy hiểm vô cùng nếu bác tiếp tục lái xe. Lúc này, lượng mưa lớn,
dày hạt sẽ gây áp lực cho cần gạt, tầm nhìn sẽ bị hạn chế. Thêm vào đó, mưa lớn gió bão dễ khiến cho cây cối bên đường gãy đổ, bất lợi cho những phương tiện di chuyển trên đường.

3- Đừng nên đối đầu với xe to khi đi qua vùng ngập
Khi đi qua những vùng ngập nước, nếu phía trước là một chiếc xe lớn hơn thì các bác không nên đối đầu đi ngược lại. Bởi lúc này, sóng nước từ xe đối diện sẽ rẽ sóng dạt sang 2 bên, lực lớn có thể làm tràn nước lên capo, lọt vào khoang máy dẫn tới chết máy. Theo như lần tập huấn ở panda auto về kỹ năng “giữ của” trong mùa mưa bão, em được chia sẻ là xe bị thủy kích sẽ rất khó để sửa chữa. Nhất là khi mà xe chết máy giữa đường, các bác đừng cố gắng khởi động máy nhé, mà thay vào đó là rút chìa khóa và gọi ngay cho cứu hộ, nếu không sẽ hư hỏng đến nhiều bộ phận, chi tiết máy khác nữa.

Nằm lòng các nguyên tắc khi lái xe trời mưa bão

4- Không bám đuôi, chú ý giữ khoảng cách vừa phải với xe trước
Thực tế, ngay cả khi đã giảm tốc độ và kiểm soát được khoảng cách với xe phía trước thì các bác cũng không nên bám đuôi xe phía trước. Vì điều này thật sự nguy hiểm, bởi khi mưa to gió lớn, khoảng cách phanh dừng và góc đánh lái sẽ không được chính xác như trong điều kiện bình thường. Và nếu xe phía trước bất ngờ dừng đột ngột thì các bác sẽ bị động và có thể đâm vào họ.

5- “Nhanh một phút là chậm cả đời”
Em cũng khuyên các bác là khi trời mưa thì mọi người luôn điềm tĩnh, kiên nhẫn sau vô lăng nhé. Các bác cần bình tĩnh, di chuyển chậm, không vội vàng vì nguy hiểm luôn rình rập và có thể xảy ra bất cứ lúc nào khi trời mưa to, gió lớn.
Bài viết có tham khảo nguồn từ các chia sẻ từ Panda Auto