Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Nan giải tiếng kêu lạ dưới taplo Honda City khi bật điều hòa

Đầu năm Canh Tý, em chúc cả gia đình OSers nói chung & Hondaer nói riêng vạn sự như ý, sức khỏe dồi dào & vạn dặm bình an.

Cách đây tầm 1 tháng em có mua 1 con Honda City để sử dụng cho gia đình. Trước đây em cũng có sử dụng qua City để làm dịch vụ nên em thấy dòng này khá tốt và hợp lý. Tuy nhiên đến khi mua con xe cho bản thân thì lại gặp bênh vặt, đó là xuất hiện tiếng kêu lạ dưới taplo khi bật điều hòa.

Sau quãng đường gần 1000km em theo dõi và hành trình đi fix lỗi em đã viết ra như bên dưới.
https://youtu.be/HDp3lUQdCvQ\
Clip trên là tiếng kêu póc póc, phát ra ở phút 0.04; 1.14 và 2.18.
Xe em ko gắn thêm j cả, ko định vị ko camera hành trình.
Em xin khẳng định:
  1. Tiếng trên ko phải là tiếng đóng mở lốc
  2. lốc lạnh bên ngoài rất êm
Xe đã mang ra hãng kiểm tra, bên hãng cũng đồng ý có chi tiết nào đó có lỗi phát sinh tiếng kêu lạ nhưng cac anh đều lắc đầu ko tìm được nguyên nhân.

Các anh chị biết vấn đề này từ đâu ko, nếu chuẩn đoán chính xác nguyên nhân hoặc có gara nào uy tín và kinh nghiệm thì chỉ giúp em, em chắc chắn sẽ hậu tạ
XE HONDA CITY
lỗi: sau khi vận hành tầm 20 phút, xe có tiếng gõ ko logic bên trong taplo khi bật điều hòa; khu vực ghế phụ và sau đầu DVD
ODO khi phát hiện lỗi: 1300km
ODO hien tai: 2500km
Nghi vấn: hệ thống điều hòa
Các mode đã testKết quả
ACBật ACKêu
Tắt ACkêu
FanBật quạt gióKêu
Tắt quạt gióKo kêu
Hướng gióhướng lênKêu
Các hướng kháckêu
Tốc độ giónấc 1ko kêu
nấc 2hầu như không
Từ nấc 3 trở lênkêu rõ, gây khó chịu
Các giải pháp đã thửKết quả
Ra hãng kiểm trađồng ý có lỗi và bị kêu lạ nhưng ko biết nguyên nhân; chờ phản hồi từ nhà máy
Hạ quạt lồng sóc kiểm tra + vệ sinhVẫn kêu
Tháo servo motor chỉnh hướng gió để tra chất bôi trơnVẫn kêu
Rút jack servo motor chỉnh hướng gióVẫn kêu
Rút jack chỉnh sấy gươngVẫn kêu
Rút jack chỉnh lấy gió trong gió ngoàiVẫn kêu
Update: Nguyên nhân gây ra tiếng kêu póc póc khi bật gió to là do motor transistor (điều hòa auto) hay resistor (điều hòa cơ) bị quá nhiệt gây ra. e đã fix dc rồi nha.
thanks all

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
29/10/16
11.555
22.037
113
Pháp
Theo bạn viết, nhưng tôi thử xem trên youtube (nhưng kh nghe gì cả), và tôi đoán là 99% quạt trong hư.

Nói đi thì cũng nói lại, nguyên tắc giống nhau, nhưng tôi không biết xe nhật quạt nằm ở đâu cả. thường thì nằm ở ngay trước gạt nước (bloc máy), hai là người ngồi phải, ba là nằm .. giửa thân xe ở phần trước cần số (tháo tableau de bord nhé)

Rất bình thường bạn đem nguyên bloc motor quạt, cắm thử 12V và nếu có kinh nghiệm thì qua phần chỉnh vận tốc (vì cái nầy cũng cà chớn lắm và giá cũng chẵng rẽ) tôi không tính vì nếu nó hư thì một là không chạy hai là chỉ vận tốc lớn nhất mà thôi

Nên thay và kiểm tra các chân của nó gắng có ốc vis hay clips. và nhất là nó quay thế nào, nếu như bạc đạn ... than mòn ... nếu đúng thì thay sẽ khỏi, nhưng tôi khuyên nên thay toàn bộ vì giá kh đắt lắm, cho chắc ăn

Nan giải tiếng kêu lạ dưới taplo Honda City khi bật điều hòa

Nếu đúng thì một chầu nhậu nhé, hẹn gặp ở SG nhậu với bia Corona ;);););) ... Thân!

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
21/10/14
4.304
7.150
113
Vung Tau
Đầu năm Canh Tý, em chúc cả gia đình OSers nói chung & Hondaer nói riêng vạn sự như ý, sức khỏe dồi dào & vạn dặm bình an
Cách đây tầm 1 tháng em có mua 1 con Honda City để sử dụng cho gia đình. Trước đây em cũng có sử dụng qua City để làm dịch vụ nên em thấy dòng này khá tốt và hợp lý. Tuy nhiên đến khi mua con xe cho bản thân thì lại gặp bênh vặt, đó là xuất hiện tiếng kêu lạ dưới taplo khi bật điều hòa. Sau quãng đường gần 1000km em theo dõi và hành trình đi fix lỗi em đã viết ra như bên dưới.
https://youtu.be/HDp3lUQdCvQ\
Clip trên là tiếng kêu lạ, phát ra ở phút 0.04; 1.14 và 2.18.
Xe em ko gắn thêm j cả, ko định vị ko camera hành trình.
Em xin khẳng định:
  1. Tiếng trên ko phải là tiếng đóng mở lốc
  2. lốc lạnh bên ngoài rất êm
Xe đã mang ra hãng kiểm tra, bên hãng cũng đồng ý có chi tiết nào đó có lỗi phát sinh tiếng kêu lạ nhưng cac anh đều lắc đầu ko tìm được nguyên nhân.
Các anh chị biết vấn đề này từ đâu ko, nếu chuẩn đoán chính xác nguyên nhân hoặc có gara nào uy tín và kinh nghiệm thì chỉ giúp em, em chắc chắn sẽ hậu tạ
XE HONDA CITY
lỗi: sau khi vận hành tầm 20 phút, xe có tiếng gõ ko logic bên trong taplo khi bật điều hòa; khu vực ghế phụ và sau đầu DVD
ODO khi phát hiện lỗi: 1300km
ODO hien tai: 2500km
Nghi vấn: hệ thống điều hòa
Các mode đã testKết quả
ACBật ACKêu
Tắt ACkêu
FanBật quạt gióKêu
Tắt quạt gióKo kêu
Hướng gióhướng lênKêu
Các hướng kháckêu
Tốc độ giónấc 1ko kêu
nấc 2hầu như không
Từ nấc 3 trở lênkêu rõ, gây khó chịu
Các giải pháp đã thửKết quả
Ra hãng kiểm trađồng ý có lỗi và bị kêu lạ nhưng ko biết nguyên nhân; chờ phản hồi từ nhà máy
Hạ quạt lồng sóc kiểm tra + vệ sinhVẫn kêu
Tháo servo motor chỉnh hướng gió để tra chất bôi trơnVẫn kêu
Rút jack servo motor chỉnh hướng gióVẫn kêu
Rút jack chỉnh sấy gươngVẫn kêu
Rút jack chỉnh lấy gió trong gió ngoàiVẫn kêu
Nghe âm thanh "pốc pốc" giống như tiếng chi tiết nào đó bị giãn nở nhiệt cọ sát vào nhau ấy bác... Cái này khó!

• Like
  • Haha
Reactions: jerjely and tan.hd
Tập Lái
14/12/10
22
104
43
Có thể xe bác bị một vật gì đó bay vào quạt gió nên tạo ra tiếng kêu.Bác kêu thợ tháo quạt ra kiểm tra thử xem.Mình đã từng bị như vậy nên chia sẻ cùng bác.

• Like
Reactions: tan.hd
Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Theo bạn viết, nhưng tôi thử xem trên youtube (nhưng kh nghe gì cả), và tôi đoán là 99% quạt trong hư.

Nói đi thì cũng nói lại, nguyên tắc giống nhau, nhưng tôi không biết xe nhật quạt nằm ở đâu cả. thường thì nằm ở ngay trước gạt nước (bloc máy), hai là người ngồi phải, ba là nằm .. giửa thân xe ở phần trước cần số (tháo tableau de bord nhé)

Rất bình thường bạn đem nguyên bloc motor quạt, cắm thử 12V và nếu có kinh nghiệm thì qua phần chỉnh vận tốc (vì cái nầy cũng cà chớn lắm và giá cũng chẵng rẽ) tôi không tính vì nếu nó hư thì một là không chạy hai là chỉ vận tốc lớn nhất mà thôi

Nên thay và kiểm tra các chân của nó gắng có ốc vis hay clips. và nhất là nó quay thế nào, nếu như bạc đạn ... than mòn ... nếu đúng thì thay sẽ khỏi, nhưng tôi khuyên nên thay toàn bộ vì giá kh đắt lắm, cho chắc ăn

View attachment 2118038

Nếu đúng thì một chầu nhậu nhé, hẹn gặp ở SG nhậu với bia Corona ;);););) ... Thân!
e cũng đang nghi vấn do cái quạt trong. nhưng đã hạ quạt kiểm tra và vệ sinh thấy cũng ko khắc phục dc
bác mở to volumn lên sẽ nghe âm thanh tóc tóc ở các phút mà e nói ạ.

Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Nghe âm thanh "pốc pốc" giống như tiếng chi tiết nào đó bị giãn nở nhiệt cọ sát vào nhau ấy bác... Cái này khó!
chi tiết nào liên quan hệ thống điều hòa có thể giãn nở hả bác. lái xe cả tiếng mà nghe âm thanh này thật khó chịu bác à

Hạng D
23/1/16
1.872
1.182
113
Có thể xe bác bị một vật gì đó bay vào quạt gió nên tạo ra tiếng kêu.Bác kêu thợ tháo quạt ra kiểm tra thử xem.Mình đã từng bị như vậy nên chia sẻ cùng bác.
e đã tháo quạt kiểm tra nhưng ko thấy gì bất thường. e dag nghi vấn có thể khi quạt quay ở tốc cao thì bị motor quạt có vấn đề nên bị kêu

Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
Xem lại các chổ ráp nối của đường ống gió, chắc có chổ nào ráp không khớp nên tạo gờ, dòng khí đi ngang chổ này bị xáo trộn sẽ tạo ra âm thanh.
khi quạt quay càng nhanh vận tốc gió càng lớn thì tiếng kêu càng lớn

• Like
Reactions: tan.hd and Sand