Tập Lái
20/6/19
7
3
3
36
Em đăng bài này trên otofun rồi nhưng vì khao khát carplay quá nên đăng thêm bên này nhờ các cụ cao thủ chỉ giáo
Chào các cụ, em ít kinh nghiệm nên trước khi mua hyundai elantra cũng lên mạng tìm hiểu, thấy có carplay nên khi mua không để ý tới vấn đề này, hơn nữa nghĩ là bây giờ các tính năng đó là mặc định có trên các hãng xe rồi, mua xong mới thấy là thiếu trầm trọng, mà nhất là google maps cho em AI tính được cả đường ùn tắc (em bỏ nghe luôn VOV giao thông các cụ ạ) thì thấy carplay quan trọng hơn cả giầy dép, quần áo. Em hỏi hãng thì họ nói không nâng cấp được. Sau khi em tìm hiểu khá nhiều trên mạng có một cụ đề cập tới vấn đề này nhưng không đầy đủ. Em lập top này mong có cụ chuyên gia nào cho ý kiến ạ. Khi em tìm hiểu thì phát sinh khá nhiều câu hỏi và các chỗ bán đầu thì có nhiều hướng dẫn bổ ích như
1. Muốn Carplay tại sao không mua đầu Android mới thay thế?
Cái này vì em không muốn thay đầu gắn sẵn, vì chắc còn nhiều tính năng điện và điều khiển khác nữa không biết thay đầu Android có ổn định hay không, hơn nữa thay xong thì đầu cũ vứt đi đâu, gắn thêm một màn trên tablo thì không thích, thêm một ông android theo dõi trên xe nữa càng khó chịu. Túm lại em thích mở rộng nhưng chính hãng hoặc thêm tính năng mà không ảnh hưởng tới bản gốc (vợ em cũng thế không thích cho đi thẩm mỹ).
2. Sao không lắp 360 có cả luôn? Cùng câu trả lời như trên, lắp 360 mà tích hợp luôn vào màn sẵn có và chuyển đổi nhịp nhàng như camera lùi thì ổn, nhưng bỏ cũ xây mới em ứ chịu.
3. Vì không thích các giải pháp trên nên em đi tìm chân lý thì thấy như sau
3.1 Phần mềm của Elantra việt nam cũng có thể giống phần mềm USA nên em nghĩ tính năng này không được nâng cấp, hay mất phí bản quyền hay bla bla gì đó mà hiện các xe VN không được bác Hyundai TC đưa vào, mặc dù trên Accent thì lại có.
3.2 Tìm hiểu thì có trang cung cấp sơ đồ chi tiết đầu AVN (Audio,Visual and Navigation các cụ VN thường gọi là đầu DVD, thiết nghĩ nên gọi lại cho chuẩn là đầu AVN)
đây là link
http://www.hemanual.org/avn_system-2057.html
http://www.hemanual.org/avn_head_unit_components_and_components_location-2062.html
3.3 Còn đây là hướng dẫn nâng cấp AVN của Mỹ.
https://www.hyundaiusa.com/myhyundaicontent/Data/teamsite/doc/downloads/howTo_download_AVN.pdf

Giờ thì là phần khó nhất hỏi các cụ có kinh nghiệm ạ
1. Đầu AVN elantra VN có giống đầu AVN của USA không?
2. Nếu cùng loại thì làm tìm cách tải về bản cập nhật ở trên và nâng cấp lên elantra VN để mở Carplay có được hay không?

Em chỉ vì muốn mở Carplay mà viết top này, trình độ có hạn mong các cụ cao thủ chỉ giáo hoặc đã có ai làm được xin mách đường chỉ lối.

Đa cảm tạ các cụ.

Tập Lái
20/6/19
3
0
1
31
Em cũng giống cụ, tìm hiểu rất kỹ chủ đề này.
1. Trên trang Usa có kiểu nhập VIN để có bản download rồi nâng cấp, nhưng em có thử thì không thấy được.
2. Theo em tìm hiểu thì một số El 2.0 lại có Carplay(không biết các bác ấy chém hay thật). Nếu có thì nên kiểm tra xem xe đó AVN dùng WinCE hay Android.
3. Accent và Kona đều có Carplay, nếu 2 xe đó mà đầu AVN dùng WinCE thì em nghĩ có thể vào WinCE và tìm bằng được file chạy của Carplay sau đó copy vào WinCE ở đầu AVN xe elantra.

Em có vài hướng như vậy nhưng chưa sở hữu xe nên chịu à. Cũng đang nhắm El Sport 2018 nhưng tiếc mỗi cái Carplay này bị thiếu.

Trên đây là những chia sẻ em tìm hiểu được. Các cụ có kinh nghiệm hơn vào chia sẻ để ae ta cùng tìm hướng giải quyết cho Elantra :D

Tập Lái
20/6/19
3
0
1
31
Một phương án nữa là ra hãng hỏi xem AVN ở Elantra sport đời 2019 có tương thích với các đời cũ hay không. Nếu tương tích thì lên đời AVN đời mới này luôn. Chắc chắn chính hãng :D

Tập Lái
20/6/19
7
3
3
36
Một phương án nữa là ra hãng hỏi xem AVN ở Elantra sport đời 2019 có tương thích với các đời cũ hay không. Nếu tương tích thì lên đời AVN đời mới này luôn. Chắc chắn chính hãng :D
Xe elantra nhập nguyên chiếc thì vẫn có carplay, elantra bản 2.0 VN có thêm nút cuise nhưng k có carplay, bản spots hình như có. Thay đầu AVN giá k rẻ,
Mã Vin vn hình như được cấp riêng, vào hyundaiglobal gõ mã vin của e vào cũng báo k có.
Mượn xe nào có carplay rồi vào xem phần mềm chắc k ai cho xem, mà làm gì có thiết bị mà xem nó dùng hệ điều hành gì. Với cả e là dân bàn phím k có đồ chuyên nghiệp.
Các bác thợ gara VN hỏi đến firmware là ú ớ rồi, Có bộ nào nhổ ra cắm cục mới vào thu tiền là các bác ấy tư vấn nhanh cực. Khi nào mới có gara phanh đc hệ điều hành ra code lại thì chắc mới làm đc. Hiện thấy các bác gara VN chỉ xử lý cơ khí, máy, điện, vỏ sơn, còn bộ điều khiển này thì em chưa hỏi đc chỗ nào.

Tập Lái
20/6/19
7
3
3
36
Tiện thể cụ HongNV1 định mua elantra e chia sẻ ít kinh nghiệm cá nhân như sau
1. Về độ rộng thì quá sướng, 1,8m nên chỗ ngồi rộng, cốp xe cũng thoải mái, túi khí bốn bề khá là yên tâm, về khung gầm thì nó dòng xe cỏ (ở tây họ nói thế nhé) nên k bàn.
2. Không tiết kiệm xăng như hãng thông báo, thấy nhiều cụ chụp ảnh chạy toàn 5 -6 l/100km chả hiểu thế nào, thực tế em đi đường nội thị hết 11-13l cụ ạ. Hỏi hãng họ bảo đang chạy rốt đa nên tốn thế, dù e chạy 7000km rồi. Cứ chờ xem sao
3. Chạy đường cao tốc thì bị ồn khá nặng cụ ạ, trong thành phố ở ngoài còn ồn to hơn nên k thấy rõ. Đại lý nói phải thay lốp mới hết ồn, em gà mờ lại ít xèng nên k dám thay, mua tai nghe nhét vào là hết.
4. Em thấy nó cơ một vài lỗi nhưng k dám báo hãng vì chắc chắn họ k tin.
4.1 Cần gạt mưa đôi lúc ở chế độ tự động, chuyển từ chân phanh sang chân ga nó gạt như điên 1 lúc thì trở lại bình thường. E bị 6 lần rồi, chỉ giật mình k gây nguy hiểm gì lớn
4.2 Hơi khoa giải thích vì e k biết từ chuyên ngành. Khá nghiêm trọng là chân ga, bình thường đạp ga một chút thì xe từ từ tăng tốc, nhưng có lúc vẫn đạp ga như thế xe nó rồ máy chồm lên rất nguy hiểm, e bị 4 lần rồi thường e nhảy sang chân phanh ngay. K biết có cụ nào bị như này chưa.
Chốt lại nếu bác thích hyundai thì nên mua accent cho lành, có cả carplay mà lại giá hợp lý.
P/S "nghiêm cấm" các cụ tuyên truyền xe hàn nhiều option trong top này, nhiều thì nhiều thật nhưng ở VN thì bị cắt sạch.

Tập Lái
20/6/19
3
0
1
31
Xe elantra nhập nguyên chiếc thì vẫn có carplay, elantra bản 2.0 VN có thêm nút cuise nhưng k có carplay, bản spots hình như có. Thay đầu AVN giá k rẻ

Theo em được biết thì bản Sport đời cũ là không có CP. Đời mới thì chưa thấy bác nào review tới AVN. Toàn là trên báo mạng ghi có Cảplay giống như lúc El Sport 2018 ra mắt :)

Trên mạng có guide để vào OS đây cụ
https://youtu.be/8bDGnrs_QNQ
Nếu vào được trên các xe elantra có Carplay thì ae cùng tìm hiểu xem carplay cấu hình ở đâu. Hoặc em chỉ đang nghĩ Carplay đang bị ẩn ở các xe khác thôi cụ ạ. Mấy ông Thành Công Việt Nam chán thật, các tính năng xịn xò để làm nên sự nổi bậT thì bị cắt sạch, haiz

Cảm ơn cụ đã chia sẻ cảm nhận của cụ về xe. Không biết cụ đang đi Elantra nào ạ? Em định mua El Sport không biết có bị dính các lỗi như cụ không nhỉ? :confused:

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
20/6/19
7
3
3
36
Nếu vào được trên các xe elantra có Carplay thì ae cùng tìm hiểu xem carplay cấu hình ở đâu.
Thanks cụ đã chia sẻ
Hoặc em chỉ đang nghĩ Carplay đang bị ẩn ở các xe khác thôi cụ ạ. Mấy ông Thành Công Việt Nam chán thật, các tính năng xịn xò để làm nên sự nổi bậT thì bị cắt sạch, haiz
Em cũng nghĩ thế, vì lên carplay hãng phải thêm 1 cái nút bấm và micro để thu lệnh cho siri, nên hãng bỏ đi, vì tính năng cuise để giữ tốc độ mà không cần nhấn ga, trên bản sport có nhưng bản thường k có, ngoài gara họ lắp thêm nút này thêm 2 củ thì phải. Cụ nào chuyên về vấn đề này cho xin ít thông tin ạ.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ cảm nhận của cụ về xe. Không biết cụ đang đi Elantra nào ạ? Em định mua El Sport không biết có bị dính các lỗi như cụ không nhỉ?
Em đi bản 1.6AT, nên không biết bản sport như nào.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
20/6/19
7
3
3
36
Nếu vào được trên các xe elantra có Carplay thì ae cùng tìm hiểu xem carplay cấu hình ở đâu.
E làm theo video này nhưng không mở được wince cụ ơi, không biết có cụ nào mở trên xe elantra k
xe em phần mềm ghi là FS2 AD 1.00 (042L)
OS 1.52(201708071445)

Hạng C
19/5/17
558
36.275
93
Em đã vô wince chán chê có thư mục carplay mà ko biết sao kích hoạt thôi bản 2.0
Còn vụ chân ga giật thì chính xác, em nhìn vào vòng tua máy thì trước khi chồm lên có vẻ như vòng tua xuống hơi thấp nên khi vừa mồi thêm miếng ga vòng tua lên rất nhanh, thường gặp ở các khúc cua có độ dốc nhỏ, mà sau này hình như hết hay em quen vụ đó nên kiểm soát được

Hạng D
17/8/09
3.327
29.235
113
TP.Thủ Dầu Một-Bình Dương
Mấy anh ở trên cứ lăn tăng làm chi? Cơ bản là ko cài hoặc kích hoạt đc Carplay cho ELT bản 2.0 và Sport được đâu? Đừng nói gì bản 1.6 AT và MT. Nếu muốn thì chỉ đợi hãng nó có đầu AVN 2019 tích hợp thì mua về lắp là xong.