Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Nâng cấp loa gắn cửa xe

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway
Tui đang ngâm cứu thay cái miệng cho con vợ nhỏ Pre, nghe cái giọng factory manufactured chán lắm rùi . Loại lắp cánh cửa có 2 nhóm: Coaxial và component, coaxial thì gọn hơn và nhẹ tiền hơn trong khi component thì lắp đặt phức tạp hơn và đắt hơn nhưng chắc nghe cũng sẽ hay hơn. sau một hồi tìm kiếm tới lui tui dừng lại ở mấy lựa chọn sau nhờ các bác tư vấn giúp nhé:

1/ Infinity Ref9603i và Kappa 635i

2/ Alpine SPS-690-A và SPS 171A2

3/ Audio Bahn AS96q và AS65q1

Ngoài ra còn có BlauPunkt, Kicker và Rockford Gate nữa nhưng tui không rõ có tốt không?

Mua trên E-bay chi phí khoảng 150-200 USD/2 cặp = 4 chiếc

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn
RE: Nâng cấp loa gắn cửa xe

Bác ơi,

Cho em hỏi tí. Bác ở VN chứ? Bác đã từng mua trên Ebay chưa? Shipping như thế nào? Thanh toán ntn?
Bác chia sẻ kinh nghiệm với.

VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM

Xe em chơi cả bộ infinity từ loa sup với 4 loa con và cả amply nữa ,âm thanh nghe hay và chắc lắm .

• Like
Reactions: hatrantt
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

loa=1 vấn đề rầt to!chọn được loa hay hợp với ampli cũng là 1 vấn đề!;)
giá cả nói lên chất lượng tương đối chính xác...ví dụ như cùng 1 hãng ,cùng kích thước nhưng giá cả chênh lệch cả chục lần
Mô hình lắp loa vừa phải nhất là coaxial ở sau và component ở cửa trước!Còn về mua loa nào thì còn phụ thuộc vào loại nhạc mà mình
thích!Kích thước cục nam châm của loa càng lớn thì tiếng bass càng mạnh..
Còn về yếu tố đánh giá loa tốt hay không trong trường hợp ta không được nghe thử [>:]thì nên đánh giá chất lương theo độ nhạy(tần số hoạt động) của loa(chứ không theo công suất)Ví dụ so sánh
1 Component 13cm BLAUPUKT TSC 132 có công suất 150w(quá nhiều,kêu sẽ rất to),tần số 70-2000gh..giá 61$(quá bèo)

2.coaxial 13cm (lí thuyết sẽ rẻ hơn component) MAGNAT X-trema1320 công suất 130w(ít hơn) tần số 38-40000gH(đáng chú ý)..giá 245$[:-]

type đến đây mệt quá xin phép nghỉ

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Cảm ơn bác GAz69, em hoàn toàn đồng ý. em xin bổ sung thêm:

khi mua thay loa cho xe phải chọn đúng kích thước. ví dụ con vợ Pre của em 2 loa cửa trước là loại bầu dục 6x8inch (15.5x20.5cm), 2 loa cửa sau là 6.5 inch tròn (16cm). khi mua loa chọn dải tần đáp ứng (frequency response) càng rộng thì loa càng chơi được nhiều âm sắc hơn. công suất loa không chỉ dựa vào công suất - gồm hai loại công suất RMS (chơi liên tục) và công suất đỉnh (peak power) - mà còn giựa vào độ nhậy (sensivity). loa có độ nhậy cao chỉ cần ampli công suất nhỏ cũng cho âm lượng lớn so với loa có độ nhậy thấp. tuy nhiên độ nhậy quá cao thường làm cho loa có tiếng nghe không thực. vì vậy thường chỉ chọn loại độ nhậy 90-92DB, nếu muốn nghe to hơn thì dùng ampli mạnh hơn. Vật liệu làm màng loa có nhiều loại tuy nhiên vì dùng cho xe hơi nên không nên chọn loại dùng màng giấy hoặc các vật liệu kém chịu thời tiết, hiện nay phổ biến là dùng poly. Kích thước nam châm của loa cũng rất quan trọng (theo kinh nghiệm thì loa càng nặng tiếng nghe càng chắc hơn). Ngoài các vấn đề trên, chất lượng âm thanh hoàn toàn phụ thuộc gu của người nghe và loại nhạc cũng như loại xe. Vì các lý do trên nên không nhất thiết là loa đắt tiền thì sẽ cho âm thanh hay hơn loại rẻ tiền vì chưa chắc nó đã phù hợp với xe, ampli của xe, gu nghe nhạc của các bác.

Con vợ Pre của em là loại xe tầm tầm nên em cũng chỉ chọn mấy loại loa upper-end thôi, em nghĩ không cần bỏ tiền để mua các loại high-end hoặc top-of-the-line làm gì cho phí. Vì mua qua mạng không có điều kiện nghe thử nên em rất muốn tham khảo các bác nào đã lắp rồi cho biết ý kiến về các loại loa nâng cấp.

Last edited by a moderator:
Hạng C
17/3/04
922
25
18
Vietnam

nếu mua ở germany được thì mua loa Magnat bull power ,giá hợp lý ,chất lượng âm thanh ok lắm!

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Xong rồi các bác, em nghe nhận xét của bác xalo cộng tự đọc review trên mạng và chọn đặt mua 2 đôi bao gồm: Infinity Kappa 572.5CF@6x8" và 62.5i@6" tại indoaudio.com. Giá tổng là 140 USD chưa kể tiền shipping (100 USD) và thuế nhập khẩu (hiện chưa biết, bác hainv sẽ lo) em ship về cho địa chỉ của bác hainv đấy nhé. kính nhờ bác nhận hộ em món quà tự mừng tuổi mình. hehe.

Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Em nhận được loa và gắn lên xe rồi. chi phí tổng cộng 260USD/4 chiếc. Sau đây là vài hình ảnh và nhận xét xin báo cáo các bác:

1 Cặp Infinity Kappa 57.2i, Công suất 225W/chiếc

1 cặp Infinity Kappa 62.5i, công suất 300W/chiếc

So sánh với loa gắn theo xe Premacy bên trái và Infinity Kappa bên phải

Cặp gắn cửa trước:

Cặp gắn cửa sau:

Nhận xét: Loa gắn theo xe rất nhẹ, cục nam châm của loa bé xíu, màng loa bằng giấy (không phù hợp cho xe hơi), không có loa treble ->trị giá dưới 10USD/chiếc.

Sau khi lắp xong (thời gian khoảng 45' - tất cả các phụ kiện cần thiết đều có sẵn trong hộp), âm thanh nghe hay hơn hẳn - tone nào ra tone ấy chứ không nghe như đài cát-xét để trong thùng phuy như trước kia, mặc dù vẫn sử dụng đầu CD kèm theo xe.

Kết luận: nâng cấp đáng tiền.

• Like
VIP
10/8/04
55
2
0
53
Tp/HCM

Bác cố gắng làm quả ampli cho đủ bộ . Âm thanh sẽ hay hơn hẳn so với chưa có ampli .

• Like
Hạng C
23/9/04
565
4
18
56
Interstate Highway

Trích đoạn: XaLo

Bác cố gắng làm quả ampli cho đủ bộ . Âm thanh sẽ hay hơn hẳn so với chưa có ampli .
Chắc là tôi lại phải nghe bác Xalo lần nữa thôi. Sau khi có loa tốt rùi mà vẫn để cái bộ head unit của xe thì uổng quá. chắc tôi sẽ thay luôn cái bộ head unit 2din. hiện bác nhớ vợ đang tư vấn dùng cái đầu DVD 1 din. Tôi thì muốn dùng cái loại 2 din có màn hình luôn (trông giống của xe mondeo đó). Tôi đang ngắm cái KenWood Excelon 7015/9015 có DVD, CD, MP3, màn hình, giá ở Thanh Tùng Audio (đối diện cổng Bộ TM đường NQ) là 1450$. bác nào có cao kiến xin vui lòng chỉ giáo.