Tập Lái
23/9/16
48
35
18
42
Mới sắm đc dàn loa Harman Kardon cho em F30. Review quá trình lắp đặt + nghe thử cho anh em:
Hàng về:
Nâng cấp nhẹ dàn loa cho F30

Tổng thể dàn loa gồm 2 loa tép gắn góc chữ A, 4 loa mid gắn cánh cửa, 1 loa mid và 1 loa tép gắn ở giữa taplo. Cận cảnh loa mid gắn cánh cửa:

Phía sau có logo Logic 7:

Loa tép và mặt sau:

Càng cover gắn góc chữ A có logo Harman Kardon:

Miếng cover sẽ gắn ở vị trí center:

Bắt đầu quá trình lắp đặt, đầu tiên tháo tapi 4 cánh cửa để tháo loa nguyên bản ra và gắn loa HK vào:

Hàng nguyên bản so với hàng hiệu, kích thước thì bằng nhau nhưng trọng lượng thì hàng nguyên bản chỉ nhẹ = 1/3 hàng hiệu:

Gắn loa tép vào phía trong cover, tháo cover cũ ra rồi thay cả cụm cover mới vào:

Xong 4 cánh cửa thì đến khâu phức tạp nhất là khoét táp lô để gắn và đấu dây loa center. Đầu tiên là phải tháo toàn bộ dàn Head unit, dàn điều khiển điều hòa và NBT:

Bắt đầu đến đoạn khoét táp lô, do táp lô dày và không gian thi công rất hẹp nên người thợ phải cắt rất tỉ mỉ, từng mảng từng mảng một, thậm chí phải bỏ cán dao cắt, chỉ dùng lưỡi dao dán băng dính để có không gian cắt

Đã xong, bắt đầu đưa 2 loa center vào khe, trong khe này đã có sẵn hõm chờ và lỗ bắt vít:

Xong. Đậy nắp cover lên:

Vậy là xong toàn bộ quá trình lắp đặt. Còn công đoạn đấu nối dây loa center với head unit và lắp lại NBT nữa. Khâu này do đt hết pin nên em ko chụp được. Tổng thời gian là 2h30’. Khá lâu cho 1 cuộc tình.
Trải nghiệm: Có chuyển biến trong chất lượng âm thanh. Nhờ lợi thế có loa center nên giọng hát được phát ra chủ yếu từ loa này. Các loa xung quanh đánh các nhạc cụ khác nhau nên cảm nhận rõ người hát đang đứng ở giữa, thằng đánh trống đang đứng bên phải, thằng ghi ta đang đứng bên trái. Âm cũng có lực hơn, khi sờ tay vào tay nắm mở cửa gần loa cảm giác rung rung, điều mà hệ thống cũ ko có. Tuy ko thay sub nhưng có cảm giác âm bass sâu hơn, mạnh và ko bị ù.
Tổng thiệt hại: 19 củ tiền loa + 2 củ thi công lắp đặt = 21 củ.
Kết luận: Với bác nào ko quá sành điệu trong nghe nhạc thì em thấy nâng cấp như vậy là phù hợp. Giá cả cũng hợp lý vừa túi tiền, chứ dành 50-60 củ cho 1 dàn loa trong xe em thấy hơi phí. Ngần ấy tiền đủ để sắm 1 home theatre xịn ở nhà. Cách làm cũng đơn giản, ko phải tháo dỡ ghế, đi lại dây, đục khoét gì, chỉ là tháo tapi cửa và plug and play, có tí khoét táp lô thì cũng đã có cover che lại. Nói chung em thấy thỏa mãn với dàn mới này.

Chi Hội Trưởng BFC
1/3/10
5.332
5.015
113
Emptiness
Không nên làm vậy bác ơi, khả năng quá tải cho amply ở đầu head unit là rất cao!
Bác đầu tư thêm chút trang bị thêm amply và sub cho trọn bộ - Hai cái này là mắc nhất trong bộ HK của F30 nhưng nó quyết định đến 70% chất âm và tạo âm hình.

Hạng C
21/12/14
738
1.078
93
Đầu nbt thì em chưa tìm hiểu, nhưng mà xe của em thì MASK nó kéo được cái loa 25W x 4 (mid range) và 4 loa tưeeters, trong khi bộ logic 7 của em thì công suất 1 cái mid range đã 40W rồi

• Like
Reactions: LeVanAnhTuan
Hạng D
5/12/13
2.445
2.194
113
Bác chủ chắc chưa tìm hiểu kỹ vụ amli... mà ko biết khi lắp thêm loa ở cột A thì trên xe đã có sẵn giắc chờ chưa bác chủ hay phải đấu chung dây với loa ngay tapi cửa.

Hạng B1
19/1/12
75
140
33
Bác chủ chắc chưa tìm hiểu kỹ vụ amli... mà ko biết khi lắp thêm loa ở cột A thì trên xe đã có sẵn giắc chờ chưa bác chủ hay phải đấu chung dây với loa ngay tapi cửa.
Trên loa L7 nó có đường in & out nên chỉ plug & play thôi.
Em cũng đã từng lên như bác chủ nhưng âm thanh không cải thiện nhiều mà có thêm 2 loa treble cột A nhìn đẹp hơn hẳn.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
8/7/11
127
21
18
mấy loa mid bác chủ thay là của dòng E mà :confused:
loa đời mới k phải kiểu này

Hạng C
30/3/14
605
912
93
Nếu xài amli hifi hoặc tophifi mới đi dây riêng cho tweeter, còn zin thì cắm nối từ cửa trước thôi

Hạng D
4/2/09
1.140
366
83
Chà lắp thêm bộ tweeter/mid ở center mà ko có amply rời coi chừng quá tải nha bác chủ.

bmd confirmed
Hạng B2
10/1/12
184
159
43
- bác chủ đi dòng F mà lại mua loa của dòng E

- thay loa công suất lớn mà ko thay âm ly thì chả cải thiện được tí âm thanh nào cả, bác nói âm thanh có hay hơn thì chắc là do cảm giác cái mới nó vậy thôi.

- có mấy cái loa mid và treble như vậy mà cũng hết 20 củ thì quá mắc, vì bộ loa HK này nó chỉ hay khi có đủ loa Sub và âm ly, mắc tiền nhất cũng là 2 món này.

- bác chủ nói bỏ ra 50-60 cho bộ loa trên xe hơi là phí thì chắc bác sai rồi. Vì bộ loa ở nhà 50-60 củ chả ra gì, hơn nữa lại phải có phòng kín. Thời gian lái xe hàng ngày khá dài (tắc đường, đèn đỏ, đi xa...) nên em nghĩ đầu tư bộ loa hay trên xe là rất hợp lý.