Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
23/1/13
754
814
93
Nói về năng suất lao động của lao động Việt Nam, mới đây Tổ chức Lao động Quốc tế (ILO) cũng đã đưa ra những con số cụ thể, từ năm 2008 đến nay, trung bình một năm tốc độ tăng năng suất lao động của Việt Nam là 3,3%/năm. Với tỷ lệ này, năng suất lao động của Việt Nam so với nhiều nước trên thế giới là ở mức quá thấp, chỉ bằng 1/15 năng suất của lao động Singapore, 1/11 so với lao động Nhật Bản, 1/5 của lao động Malaysia và 2/5 của Thái Lan.

Nhưng theo TS. Hồ Đức Hùng, Đại học Kinh tế Tp.HCM, năng suất lao động của lao động Việt Nam hiện thấp hơn Indonesia 10 lần, Malaysia 20 lần, Thái Lan 30 lần, Nhật Bản tới 135 lần.

Vậy đâu là chuẩn? Người Việt có lười lao động?

P/s: taplai ko chèn thuy linh duoc

Last edited by a moderator:
Hạng D
24/10/10
3.410
13.629
113
Em chẳng cần mấy cái thống kê báo cáo đó em cũng đủ rút ra bài học xương máo sau nhìu năm mài mặt ngoài đời rùi :(( phải nói là cực kỳ cực kỳ thấp. Một phần do truyền thống ( ông bà cha mẹ cứ làm giùm con, đội con lên đầu, rồi muốn con mình làm cha thiên hạ) , một phần do thói quen tạo tính cách ( thấy ai cũng lười thì mình siêng cho chúng chửi ngu) , phần nữa là do ... thời thế tạo cơ hội lười. Lười riết sửa không nổi, thành bản tính lun.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
Năng suất này tính trên thu nhập đầu người.
Người Việt bị cái là khả năng làm việc nhóm rất kém.
Nếu năng suất riêng rẽ từng cá nhân thì tốt, chứ làm theo nhóm, với tư tưởng hợp tác xã làm ít làm nhiều đều hưởng như nhau nên sinh ra năng suất kém.

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Không chịu làm việc, thậm chí một ngày chỉ làm được mỗi việc duy nhất là nhận 2 cái công văn đến...nhưng lại luôn đòi hỏi lương cao, đủ sống là điều hết sức phi lý”, bà Nguyễn Thị Vân Anh, Giám đốc Navigosearch, nói như vậy khi trao đổi với VnEconomy xung quanh câu chuyện này.

“Lao động của chúng ta cứ “kêu gào” lương tối thiểu thấp, nhưng vấn đề ở đây là thấp so với cái gì? Thử hỏi, một ngày lao động công sở thực sự làm việc được bao nhiêu tiếng đồng hồ? Hay là, trong 8 giờ ở công sở, thì lao động sẽ mất 2 giờ cho cà phê, 2 giờ cho lướt web xem thời trang, phim ảnh và hơn 1 giờ cho buôn chuyện”, bà Vân Anh nói.

Đấy là chưa nói đến việc đưa năng suất lao động trong một giờ đồng hồ của lao động Việt Nam so với lao động nhiều nước trên thế giới sẽ thấy rõ sự khác biệt, bà Vân Anh dẫn dụ.

Ngành nào không biết, ngành xây dựng của em, em xác nhận lười toàn tập, từ trí thức trí ngủ đến lao động phổ thông

Hạng C
8/4/11
889
11.087
93
Re:năng suất lao động của người Việt? Người Việt có lười lao động?

Được trang bị công nghệ tương đương và được quản lý tốt như nhau, em nghĩ năng xuất ở VN không thua thế giới lắm đâu bác. Năm nào tập đoàn em cũng so sánh năng xuất giữa các công ty tương tự hoạt động ở khắp nơi, em thấy dân mình có thua đứa nào đâu !? Còn mình dùng tay, nó dùng máy thì so sánh làm sao ?

Hạng D
24/11/06
3.931
19.024
113
Vietnam

Em thì có may mắn đi nhiều nhà máy làm analysis đứng 1 ngày 8h x 2 ngày chỉ quan sát công nhân làm việc thì thông thường kết quả các công ty thế này. Indonesia thì cũng ko hơn mình bao nhiêu.

Lí do:
1. Ko có plan công việc cụ thể, kế hoạch phối hợp giữa các phòng cung ứng, SX ko hợp lý, máy móc hư hỏng gây downtime......
2. Ko có Norm, định mức cho lao động cụ thể....
3. Giám sát kém....
4. Tổ chức công việc, layout, process..... speed & feed ko hợp lý....
5. Tuyển dụng ko đúng yêu cầu công việc ( trình độ, sức khỏe, giới tính....)...

Full Sinopharm
25/12/09
2.706
33.342
113

Kinh nghiệm em đi làm thì nói chung người Việt rất xứng đáng với vị trí nước nghèo hàng đầu TG

Hạng B2
9/9/12
439
1
18
38

Hở ra cái là trốn việc, ý thức cực kỳ kém lại còn hay tự ái

Hạng C
7/9/11
732
111
43
b v Từ Dũ

Giá trị lao động ở VN quá thấp

24/4/13
5
0
0

JBL.WWE nói:
Em thì có may mắn đi nhiều nhà máy làm analysis đứng 1 ngày 8h x 2 ngày chỉ quan sát công nhân làm việc thì thông thường kết quả các công ty thế này. Indonesia thì cũng ko hơn mình bao nhiêu.

Lí do:
1. Ko có plan công việc cụ thể, kế hoạch phối hợp giữa các phòng cung ứng, SX ko hợp lý, máy móc hư hỏng gây downtime......
2. Ko có Norm, định mức cho lao động cụ thể....
3. Giám sát kém....
4. Tổ chức công việc, layout, process..... speed & feed ko hợp lý....
5. Tuyển dụng ko đúng yêu cầu công việc ( trình độ, sức khỏe, giới tính....)...
mấy thằng thân người đầu heo như cái thằng chuối ngục trư bát giới được cha mẹ bọn nó cung cấp đút lót vào làm trưởng phòng trong khi nó mới có cao đẳng thú y.

Status
Không mở trả lời sau này.