Hạng B1
2/4/17
86
28
18
26
Xăng thì option hơi hẻo, máy yếu.
Dầu thì ồn, rung, hôi, ù nhưng khoẻ và bốc lắm. Dâù 2.8 2 cầu giá tầm tỷ 3, full option. Ko thì tỏi 4 bản lengender

Tập Lái
25/2/16
8
4
3
Không phải ngẫu nhiên mà các hãng xe dần khai tử xe máy dầu. Cá nhân mình là người nhạy cảm về khứu giác vậy nên dù là xe máy dầu đời mới mình cũng nhận ra mùi và mình thấy ít nhiều khoa chịu. Nhiều bác nói xe máy dầu đời mới ngày nay đã hạn chế được mùi hôi của khí thải nhưng đó chỉ là hạn chế được hơn đời cũ thôi chứ không thể sạch như xe máy xăng được. Tiết kiệm được chút tiền nhiên liệu nhưng khi sử dụng lại phải nhận lại sử khó chịu. Đặc biệt là khi gia đình nào không có sân riêng để xe oto, mỗi lần nổ máy là khắp nhà hôi mùi khí thải khi xe khở động

Hạng B2
18/11/14
118
57
28
30
Ho Chi Minh City, Vietnam
Bác kia nói ở nhiều thị trường,chứ k phai VN,riêng ở ĐNA thì 4 tủn nó bán gấp mấy lần Ev,Hai lúa cũng gấp mấy làn răng gơ.
Nói chung đông nam á cũng khó vì doanh số bán hàng còn phụ thuộc hệ thống phân phối, giá cả các thứ đâu phải thị trường nào cũng có đầy đủ các mẫu xe và phiên bản. Nhưng Fortuner thì thị trường nào cũng có.
Còn nếu so sánh riêng sản phẩm thì phải bỏ cân vào 1 hệ quy chiếu và thị trường chứ.

Hạng F
29/10/16
7.097
8.486
113
Pháp
Không phải ngẫu nhiên mà các hãng xe dần khai tử xe máy dầu. Cá nhân mình là người nhạy cảm về khứu giác vậy nên dù là xe máy dầu đời mới mình cũng nhận ra mùi và mình thấy ít nhiều khoa chịu. Nhiều bác nói xe máy dầu đời mới ngày nay đã hạn chế được mùi hôi của khí thải nhưng đó chỉ là hạn chế được hơn đời cũ thôi chứ không thể sạch như xe máy xăng được. Tiết kiệm được chút tiền nhiên liệu nhưng khi sử dụng lại phải nhận lại sử khó chịu. Đặc biệt là khi gia đình nào không có sân riêng để xe oto, mỗi lần nổ máy là khắp nhà hôi mùi khí thải khi xe khở động

Dị nhiên là tìm thị trường khó khăn ... là EU, chứ thị trường ĐNA dĩ nhiên không nói, vì ngay cả .... xe xăng ở VN chỉ mới EURO4 thôi (mới nhất) thậm chí EURO5 vào đầu 2022

Còn xe dầu VN thì ..EURO2

Đây là bản so sánh giửa Xăng và dầu cùng EURO6D-TEMP theo tiêu chuẩn châu âu

Do đó tuỳ theo địa lý, quốc gia, và luật lệ môi trường,

Em ngồi fortuner dầu MT từ đời 2017 thấy cách âm tốt mà nhỉ? cũng ko thấy bị mùi như giang hồ chém gió. Giờ đời 2021 chắc cách âm còn tốt hơn nhiều.

Có thể đó là tiêu chuẩn ..EU chăng ??? :):):)

So sánh xe Dầu Euro6D temp (EU) với Euro4 xăng ở VN thử nhé các bác .... xem chiếc nào ô nhiểm hơn :):):):)

• Like
Reactions: cuongln
Hạng B2
16/9/19
119
47
28
34
Em cũng thích fortuner bản cao nhất 2.8 AT mà không biết chạy máy dầu có bị ồn & hôi không nữa, ngồi trong xe mà phải bịt mũi thì hãi lắm.
Ngồi fortuner giờ cao, to, đen nhưng ko hôi đâu bác.

• Like
Reactions: Osin
Hạng B2
12/9/19
117
45
28
31
Giữa Forutuner 2021 và Santafe 2021 chọn mua con nào hơn ạ?
SantaFe có nội thất ngon hơn & nhiều đồ chơi còn Fortuner nội thất đủ dùng đúng theo phong cách thực dụng trước giờ của Toyota. Fortuner có radar ở logo phía trước còn San thì ko nhé, khung gầm thì Fotuner nhỉnh hơn vì xài gầm rời, truyền động 4WD nên đa năng hơn San khi di chuyển trên cung đường xấu.

• Like
Reactions: quang inu
Hạng B1
12/9/19
69
47
18
30
SUV 7 chỗ máy dầu, hệ dẫn động ngon, option đủ phục vụ, dịch vụ hẫu mãi tốt mà giá trên dưới 1,5 tỉ thì em thấy ko có con nào hơn Fortuner đâu. Cá nhân em mua phò tủn năm ngoái. Ban đầu cũng cân nhắc chọn tới chọn lui đó chứ: CRV và Out thì hơi bé, hộp số CVT, CRV thì tụt bô, Out thì em ngán giàn điều hoà mất điểm, SataFe hay Sedona, Everest, Ford cũng đc em đưa vào danh sách rồi đấy chứ. Mặc dù phò tủn vẫn có điểm em ko hài lòng nhưng đc cái lọ mất cái chai, nó mà điểm 10 hoàn hảo thì đã ko có cái giá đó. Còn bác chủ thớt cứ lăn tăn giữa máy dầu & máy xăng thì tốt nhất bác ra đại lý đăng kí lái thử xem xe nào bác ngồi thấy hợp thì mua. Mua xe thì cứ ngồi thử, lái thử cho chắc, thậm chí bác bỏ tiền thuê xe chạy thử vài giờ xem cảm giác vận hành xe có ưng không.
Bác mua fortuner bảo dưỡng có tốn kém ko bác?

• Like
Reactions: nguyenluutruongan
Hạng B2
12/9/19
108
47
28
32
Ổng chê máy dầu tiết kiệm vài đồng nhiên liệu vậy ổng có cho bác vài đồng chênh lệch tiền nhiên liện so với máy xăng ko? Nếu cho thì mua máy xăng, còn ko thì mua xe nào mình thấy thích, thấy đủ, thấy hợp với nhu cầu của mình là được. Tiền mình bỏ ra mà toàn đi mua xe ngta xúi :confused:
Là đang tham khảo ý kiến của đại đa số để đưa ra quyết định cuối cùng cho sáng suốt mà bác ;)