Hạng B2
21/4/15
235
189
43
Em đang muốn mua Fortuner 2021 nhưng vì Fortuner 2021 có tới 7 phiên bản nên em khó chọn lựa giữa bản xăng & bản dầu. Ban đầu em tính lựa Fortuner Legender 2.8 AT máy dầu vì nó full option. Sau hôm bữa đọc còm của 1 bác chê bai xe máy dầu chỉ dành cho dân culi tiết kiệm vài đồng tiền nhiên liệu, chạy máy dầu kém sang nên em cũng hơi có chút gợn tí mặc dù em là dân lao động thiệt :)) thế là trong đầu em bắt đầu có suy nghĩ quay xe, hay là đổi sang lựa Fortuner máy xăng? Các bác mua Fortuner rồi cho em xin ý kiến khi nào nên chọn máy dầu? khi nào nên chọn máy xăng vậy?

View attachment 2588234
*Ảnh minh họa
Nếu bác Thích Fotuner thì cứ mua, nhưng khuyên thật lòng bác hãy lái thử qua các con cùng phân khúc rồi hãy quyết định. Nếu thường xuyên đi Full tải bác ngồi thử hàng ghế 3 rồi cảm nhận! Em đang chạy con dầu 2.4 AT ngoài khoản tiết kiệm ra em thấy nó thua khá nhiều xe cùng tầm tiền!

• Like
Reactions: ndhonghai
Hạng B1
30/5/20
51
31
18
Hà Nội
requatroi.com
Mình mua con Fortuner Legender 2021 đây, mua đợt tháng 6 dính mấy tháng HN lockdown đâm ra chưa đi tỉnh được :D . Xe mới chạy được 1000 km nên cũng ko review được gì nhiều :D . Mình đổ dầu DO 0,001S-V của Petrolimex, thấy trong xe toàn mùi xe mới, ko thấy mùi dầu. Trước khi mua thì có xem qua mấy dòng, thấy FORD bị lỗi chảy dầu, Santafe đẹp đấy, nhưng mà giá quá mắc, tiệm cận với xe Nhật nên mình thấy ko hợp lý :D. Chẳng biết quyết định lấy Fortuner Legender 2021 có đúng không vì chưa được chạy đi tỉnh. Mình đang tính sang tháng làm 1 vòng Hà Nội - Sài Gòn. Chạy 1 vòng rồi sẽ có nhận xét chuẩn hơn :D

(Mình lắp 4 cảm biến áp suất lốp, H.U.D chính hãng của TOY, bộ khởi động xe từ xa thông qua chìa khóa và app, gương cảnh báo điểm mù, lắp camera hành trình, thay bộ thảm)

Hạng F
29/10/16
6.569
7.668
113
Pháp
Về xe dầu, nếu nói thật là toy thì không làm, nó để máy khác vào mà thôi (rebadging) còn nói đến máy nhật dầu thì xem thử isuzu, vì đó là máy khá bền, Nhiều khi các bác ở VN tưởng là xe nào máy đó, nhưng thật tế là không (theo từng hiệu). Em thí dụ như citroen C1 là Toyota Aygo ngay cả peugeot 107.

Tuỳ theo các bác chọn lựa theo nhu cầu của chính mình. Thí dụ em từng lái Opel Vectra 1.7 TD là máy isuzu, hiện giờ còn giử Opel Corsa 1.7 CDTI máy cũng của isuzu. Cần nghiên cứu tìm tòi trên mạng là ra ngay thôi mà. Như toyota Supra là máy BMW, ngay cả VF thì các bác cũng biết là Fadil là Opel Karl, còn các Lux là từ BMW cũ để lại .. thế giới phẳng , 4.0 dể tìm lắm

Hạng B1
23/10/15
86
143
33
Hà Nội
Em đã trải nghiệm máy dầu bản mới nhất rồi ạ. Bác nên mua máy xăng nhé. Máy dầu của con này cùi bắp, máy rất ồn và rung, khác hẳn máy dầu của santafe. Đi bản xăng êm hơn rất nhiều. Nói chung máy dầu không bao giờ êm bằng máy xăng kể cả của hyundai vì em đã lái thử hết các bản santafe, tucson xăng dầu rồi mới quyết định mua tucson máy xăng. Công nghệ động cơ máy dầu của fortuner rất ồn và rung. Bác cứ ra lái thử máy xăng và máy dầu đi ạ, nó khác nhiều lắm

Hạng F
29/10/16
6.569
7.668
113
Pháp
Clip VN nha ... các bác cứ xem và so sánh, Anh bạn Việt Anh nầy tôi cũng từng liên lạc. Đây là kênh khá hay. Tôi không phải trong sales , nhưng quang trọng là các bác cần gì trên chiếc xe mà thôi. còn chọn lựa cuối cùng là các bác ....Tôi chỉ lấy kinh nghiệm đi nhiều thì dầu, đi ít thì xăng, vòng vòng thì điện ...

Hạng B1
2/4/17
63
23
8
26
Về xe dầu, nếu nói thật là toy thì không làm, nó để máy khác vào mà thôi (rebadging) còn nói đến máy nhật dầu thì xem thử isuzu, vì đó là máy khá bền, Nhiều khi các bác ở VN tưởng là xe nào máy đó, nhưng thật tế là không (theo từng hiệu). Em thí dụ như citroen C1 là Toyota Aygo ngay cả peugeot 107.

Tuỳ theo các bác chọn lựa theo nhu cầu của chính mình. Thí dụ em từng lái Opel Vectra 1.7 TD là máy isuzu, hiện giờ còn giử Opel Corsa 1.7 CDTI máy cũng của isuzu. Cần nghiên cứu tìm tòi trên mạng là ra ngay thôi mà. Như toyota Supra là máy BMW, ngay cả VF thì các bác cũng biết là Fadil là Opel Karl, còn các Lux là từ BMW cũ để lại .. thế giới phẳng , 4.0 dể tìm lắm
Tùy mẫu, máy dầu D 4D và D cat trên land cruiser, land cruiser Prado, Fortuner, hilux , rav4 diesel 2014-2017..... Đều là máy Toyota phát triển cả mà bác đâu có mua của thằng nào, tiếng máy thì rất giống Hino ( xe tải Toyota)
E thấy toy làm máy dầu có 2 loại, loại máy dầu tải và máy dầu xe con.