Tập Lái
4/9/20
6
28
13
33
Em chào các anh chị!
Các anh chị đã xây dựng nhà có kinh nghiệm cho em hỏi.
Em và ông xã đang có ý định qua năm sau xây nhà, hai vợ chồng tích góp được một số vốn, đất thì ba mẹ em cho. Đất nhà em ở quận 2, nên giờ xây nhà thì em nên chuẩn bị những gì ạ? bên cạnh đó anh chị cho em xin tên các công ty thiết kế xây dựng có uy tín, có tâm để em tham khảo ạ.
Xin cám ơn các anh chị !

Hạng B2
24/2/18
216
2.568
98
45
chuẩn bị coi có nhiêu tiền,rồi mới lên thiết kế và thi công :rolleyes:

Em chào các anh chị!
Các anh chị đã xây dựng nhà có kinh nghiệm cho em hỏi.
Em và ông xã đang có ý định qua năm sau xây nhà, hai vợ chồng tích góp được một số vốn, đất thì ba mẹ em cho. Đất nhà em ở quận 2, nên giờ xây nhà thì em nên chuẩn bị những gì ạ? bên cạnh đó anh chị cho em xin tên các công ty thiết kế xây dựng có uy tín, có tâm để em tham khảo ạ.
Xin cám ơn các anh chị !
Anh chị ngoài chuẩn bị chi phí đúng đủ thì cần chuẩn bị giấy tờ nhà đủ và hợp lệ để làm xin phép xây dựng trước; chọn tháng và ngày khởi công; người cúng khởi công nếu cần mượn tuổi nhờ người khác; bàn bạc trước để thống nhất trong gia đình về nhu cầu số phòng ngủ, diện tích sơ bộ các phòng, chỗ để xe trong phòng khác hay ngoài sân có mái che, chỗ phơi giặt trên sân thượng hay dưới đất, có làm phòng cho người lớn tuổi ở tầng 1 không, có cần phòng ngủ khách không, cần phòng thờ không, sân thượng sẽ dùng làm gì, cần trang trí gì, nội thất giường tủ bàn ghế kệ vách...theo phong cách thế nào. Nếu xây thô nhân công hoàn thiện thì cần tham khảo chỗ mua gạch, sơn, thiết bị vệ sinh, đèn, cửa gỗ, cửa kính, đá granit, đồ nội thất, màn rèm, máy lạnh, thiết bị điện,...trọn gói thì không cần vì thầu sẽ đưa mẫu để thông qua. Đất trống chưa có điện nước thì chuẩn bị nguồn điện nước cho việc thi công xây dựng và sử dụng luôn sau này.​

• Like
Reactions: lehuyenchibi