Hạng B1
3/5/10
55
1
8
Em thấy trên thị trường hiện tại có dầu nhớt tổng hợp và dầu nhớt khoáng, nhưng thường thì người ta khuyên dùng dầu nhớt tổng hợp để tốt cho xe vì có độ bền cao và chịu nhiệt tốt hơn dầu nhớt khoáng. Tuy nhiên, cũng có 1 số người đang xài dầu nhớt khoáng và họ hài lòng với loại này. Em rất phân vân và ko biết phân biệt cũng như nên xài loại dầu nhớt nào cho xế iu của mình, các bác có thể giúp em dc ko ạ?

Tập Lái
14/3/12
45
2
6
Cơ bản, dầu nhớt động cơ chia làm 3 loại bác à, đi xe là phải biết nha, chất lượng tăng dần theo thứ tự: Dầu gốc khoáng, Dầu bán tổng hợp (khoáng + tổng hợp) và Dầu tổng hợp (hay còn gọi là tổng hợp toàn phần).
(Khuyến nghị của GMV là 10,000 km, so với dầu gốc khoáng thông thường là 5,000 km)

Hạng B1
3/5/10
71
0
6
Vấn đề dầu nhớt rất ư là nhạy cảm.Trên thế giới nói chung dùng dầu tổng hợp toàn phần ( fully synthetic) , người thì dùng Castrol, người Mobil, kẻ Total, Castrol Edge.
Tuy nhiên nhìn nhận thực tế là đa phần dùng dầu nhập ngoại.

Hạng B1
22/12/11
66
0
6
Ưu điểm của dầu tổng hợp là có khoảng nhiệt độ hoạt động rộng từ -55°C đến 320°C, có độ bền nhiệt lớn, có nhiệt độ đông đặc thấp, chỉ số độ nhớt cao… vì vậy nên dùng dầu tổng hợp nha bạn

Hạng B1
22/12/11
66
0
6
Ưu điểm của dầu tổng hợp là có khoảng nhiệt độ hoạt động rộng từ -55°C đến 320°C, có độ bền nhiệt lớn, có nhiệt độ đông đặc thấp, chỉ số độ nhớt cao… vì vậy nên dùng dầu tổng hợp nha bạn

Hạng B1
22/12/11
60
0
6
cái này thật sự là tùy mỗi người thích dùng loại nào thôi, mà thông thường thì tốt nhất mang ra hãng, vì hãng xe biết loại nhớt nào phụ hợp với xe của mình, mình cũng đỡ nhức đầu hơn trong việc lựa nhớt

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
Nó tuỳ thuộc vào xe mình là xe gì nữa bác....Nếu xe đời mới, CS máy lớn, tính năng cao, giá trị cao thì mình cũng cho nó "ăn" loại nhớt tương xứng (Nhớt tổng hợp 100%, API SN cao cấp nhất chẳng hạn)....Nếu xe mình loại tầm tầm thì mình cũng cho nó "ăn" nhớt bình thường thui (Nhớt bán tổng hợp, API SM chẳng hạn)....Nói chung phải cân đối giữa giá thành/hiệu qủa nữa bác....Thực tình bác cứ xem cái HDSD xem nhà SX yêu cầu cái gì thì mình dùng cái đó hoặc cao cấp hơn 1 chút càng tốt, tránh lãng phí....

Hạng B1
22/12/11
66
0
6
lehuyen123 nói:
cái này thật sự là tùy mỗi người thích dùng loại nào thôi, mà thông thường thì tốt nhất mang ra hãng, vì hãng xe biết loại nhớt nào phụ hợp với xe của mình, mình cũng đỡ nhức đầu hơn trong việc lựa nhớt

vào hãng thì chưa chắc là tốt nhất nha

Hạng F
19/8/09
10.172
565
83
50
Ô Cấp
ramina nói:
lehuyen123 nói:

vào hãng thì chưa chắc là tốt nhất nha
Đồng ý với bác....Nhớt trong hãng có khi rất...tầm thường nữa ấy...:mad:

Tập Lái
14/8/12
2
0
0
phongdigicam.vn
Hix, theo kinh nghiệm của em:
1. Hãng không phải là tốt nhất, như HT em thấy dùng dầu 50 cho tất cả các loại xe.
2. Xe cũ như em sài dầu bán tổng hợp tốt hơn dầu tổng hợp (em đã dùng qua Mobil 1, Castrol, Shell, Liquid Moly)