Hạng B2
12/5/13
218
102
43
Hcmc
Nên lấy Kia Sorento bản máy xăng hay máy dầu ?

Như tiêu đề em xin ý kiến của các bác về em Kia New Sorento. Theo các bác thì em nên lấy máy xăng hay máy dầu ? nghe nói máy dầu tiết kiệm hơn nhưng ồn hơn máy xăng, liệu có đáng kể không, xin các bác chỉ giáo. [pagebreak][/pagebreak]

Em đi làm hơi xa ngày khoảng 50km x 26 ngày/ tháng = 1 500 km/ tháng. chủ yếu là đi đường phố ( Gò Vấp _ Cát Lái). Lâu lâu nhà em đi du lich bán kính 300km đổ lại.
Theo các bác với quãng đường như thế nên lấy bản nào cho nó hợp lý nhất.
TKS.

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/11/10
3.961
55.735
113
Điểm mạnh duy nhất của máy dầu so với máy xăng là tiết kiệm nhiên liệu, nếu bác quan trọng vấn đề này thì múc em dầu, còn không thì ngược lại. Đừng nghe bơm vá mà sau này lại hối hận! :D

Hạng B2
23/3/05
491
3.415
93
53
Điểm mạnh duy nhất của máy dầu so với máy xăng là tiết kiệm nhiên liệu, nếu bác quan trọng vấn đề này thì múc em dầu, còn không thì ngược lại. Đừng nghe bơm vá mà sau này lại hối hận! :D
Thêm cái nữa là công suất 195hp, torque > 300 Nm ở vòng tua thấp. Tiêu hao dầu cở 8-9l/100km đường hổn hợp (anh em OS chia sẻ. Còn Sò AWD của mình uống cở 13l/100kmm đường hổn hợp)

Mình đã chạy thử em máy dầu và máy xăng thì có nhận xét sau:

- Xe máy dầu ồn hơn máy xăng nghe từ cabin xe.
- Ở vận tốc dưới 60km/h thì may dầu tăng tốc chậm hơn và có vẻ delay khi đạp ga tăng tốc.
- Vận tốc cao, đặc biệt trên 100km/h thì xe máy dầu tăng tốc rất nhanh do torque rất lớn ở vòng tua thấp (trong khi máy xăng thì torque tối đa 226Nm ở vận tốc máy 3750 rpm nên tăng tốc khá ì ạch)
- Máy dầu ở VN là EURO 2 hay 3 nên gây ô nhiểm môi trường nhiều hơn, he he :)

Mình trung bình tháng đi cũng cở 1500km nhưng vẫn thích máy xăng hơn :)

P/S: quan sát cá nhân thì thấy xe cũ hơn 5 tuổi, thì xe máy dầu rung nhiều hơn xe máy xăng (chưa có cơ hội quan sát xe Santafe/Sorento máy dầu cũ :) )

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
28/7/13
309
381
63
Như tiêu đề em xin ý kiến của các bác về em SORENTO. .

Nhưng em đang lăn tăn chuyện này nên lấy bản Xăng Full or Dầu Full.
Em đi làm hơi xa ngày khoảng 50km x 26 ngày/ tháng = 1 500 km/ tháng. chủ yếu là đi đường phố ( Gò Vấp _ Cát Lái). Lâu lâu nhà em đi du lich bán kính 300km đổ lại.
Theo các bác với quãng đường như thế nên lấy bản nào cho nó hợp lý nhất.
TKS.

Bác chủ chắc cũng nghe chán chê các nhận xét so sánh giữa máy xăng với máy dầu rồi. Bác Lã Bố nhận xét rất chuẩn: xe máy dầu chỉ hơn xe máy xăng ở hai điểm chính yếu: tiết kiệm nhiên liệu và công suất lớn ở vòng tua thấp. Một tháng đi 1.500km theo em cũng không phải là nhiều. Có một điểm quan trọng mà bác cần lưu ý: nếu để xe trong nhà hoặc đi vào hẻm chật thì nên tránh xe máy dầu nhé :)

Hạng D
18/4/15
1.371
10.614
113
Diesel! Vì sao?
Máy dầu hiện nay ko phải công nghệ cũ như Isuzu gào nữa! Santafe nghe máy có kêu ko nhé!
Tiết kiệm, đi Đà Lạt dầu 2.5 đổ nhiên liệu 1 lần, xăng đổ 2 lần và nhiều tiền hơn, đã test!
Tăng tốc, bỏ đi VN chạy nhanh lắm chỉ ra cao tốc, mà xe có quán tính rồi thì ga dầu vẫn mượt!
Có đổi xe tôi đổi máy dầu luôn.

Hạng B1
13/1/15
74
128
83
34
Diesel! Vì sao?
Máy dầu hiện nay ko phải công nghệ cũ như Isuzu gào nữa! Santafe nghe máy có kêu ko nhé!
Tiết kiệm, đi Đà Lạt dầu 2.5 đổ nhiên liệu 1 lần, xăng đổ 2 lần và nhiều tiền hơn, đã test!
Tăng tốc, bỏ đi VN chạy nhanh lắm chỉ ra cao tốc, mà xe có quán tính rồi thì ga dầu vẫn mượt!
Có đổi xe tôi đổi máy dầu luôn.
Còn độ bền thì sao bác? Dầu diesel của VN có hàm lượng lưu huỳnh cao. Lưu huỳnh tương tác với hơi nước và không khí biến thành acid sulphuric làm máy chóng hỏng. Bác qua bên otofun coi kìa. Có quá trời thớt nói máy dầu Santa Phe chạy mới 10-15 vạn km là phải bổ máy đại tu kìa

Hạng B2
12/5/13
218
102
43
Hcmc
Em xin cảm ơn các bác rất nhiều đã bỏ thời gian tư vấn cho em.
Sau khi đọc nhiều bài viết trên các diễn đàn từ anh GOOGLE đưa lại thì tỉ lệ chọn Xăng or Dầu là 50-50.
Còn về phần em. Em chốt SORENTO bản Full máy dầu.
Chạy qua một vài đời xe, vợ chồng em thống nhất quan điểm một xe không đi quá 5 năm, dù là xe mua mới hay mua lại, mà đợt này lại mua xe mới nên em nghĩ vấn đề bảo dưỡng không đáng ngại lắm. Về phần hôi của xe chạy dầu thì em ko ngaik lắm.
Theo các bác thì em nên lấy xe thời điểm này hay chờ đến cuối tháng 12 xem anh Trường Hải còn giảm thêm giá nữa ko? Vì em nghe Tây nó nói là sắp có bản 2016 đẹp hơn nên bản 2015 cần phải bán hết để có chỗ cho em nó về.

Hạng D
23/9/14
1.427
1.701
113
Em xin cảm ơn các bác rất nhiều đã bỏ thời gian tư vấn cho em.
Sau khi đọc nhiều bài viết trên các diễn đàn từ anh GOOGLE đưa lại thì tỉ lệ chọn Xăng or Dầu là 50-50.
Còn về phần em. Em chốt SORENTO bản Full máy dầu.
Chạy qua một vài đời xe, vợ chồng em thống nhất quan điểm một xe không đi quá 5 năm, dù là xe mua mới hay mua lại, mà đợt này lại mua xe mới nên em nghĩ vấn đề bảo dưỡng không đáng ngại lắm. Về phần hôi của xe chạy dầu thì em ko ngaik lắm.
Theo các bác thì em nên lấy xe thời điểm này hay chờ đến cuối tháng 12 xem anh Trường Hải còn giảm thêm giá nữa ko? Vì em nghe Tây nó nói là sắp có bản 2016 đẹp hơn nên bản 2015 cần phải bán hết để có chỗ cho em nó về.
làm lun đi bác để lâu nó hết nóng :3dcuoi: