Hạng B2
14/1/09
485
8.515
93
Nhu cầu của mình chỉ là bảo hiểm bệnh hiểm nghèo - ung thư với thời hạn dài nhất. Vì quan điểm của mình chỉ món này mới là món tốn tiền nhất và mang lại gánh nặng cho thân nhân, chứ mấy cái quyền lợi về khám bệnh thì hoàn toàn k cần thiết, mấy bệnh vặt k tốn bao nhiêu, đi bệnh viện mình toàn trả tiền túi thay vì sử dụng bảo hiểm xã hội hay bảo hiểm do công ty mua cho.
Quyền lợi về tai nạn thì cũng k cần. Mình nếu k may gặp tai nạn lao động thì đã có bảo hiểm cover từ lúc bước lên taxi rời nhà đi làm đến lúc về đến cửa.
Bảo hiểm hưu trí công ty cũng đã mua cho hàng tháng
Điều mình quan tâm duy nhất là khi mình chẳng may dính bệnh hiểm nghèo k chết ngay được thì đừng trở thành gánh nặng cho gia đình vậy thôi.
Mình đã đi nghe tư vấn của vài công ty bảo hiểm và đưa ra yêu cầu nhưng hầu hết tư vấn viên đều xoáy vào cái quyền lợi về tài chính đóng vài chục triệu/năm thì về già anh nhận đc tỉ mấy thích chưa. Rồi phí cho gói cơ bản rất cao trong khi quyền lợi về về bệnh hiểm nghèo thì họ chỉ coi là sản phẩm phụ với tỉ lệ đc đóng phí chừng 1/3-1/4 so với phí cơ bản trong khi cứ thuyết minh luyên thuyên về khám chữa bệnh miễn phí. Mình có 3 câu hỏi, mấy anh rành về bảo hiểm tư vấn giúp mình
1-với nhu cầu chỉ bảo hiểm về bệnh hiểm nghèo - ung thư thì hiện tại có công ty bảo hiểm nào bán chuyên gói này k? Với nhu cầu của mình thì loại, gói bảo hiểm/cty bảo hiểm nào là phù hợp nhất? Với mức bảo vệ chừng 4 tỏi vina đô la để đủ tiền đi sing/trung quốc chữa bệnh thì phí bảo hiểm khoảng bao nhiêu/năm? Và công ty nào là công ty có thời gian bảo vệ lâu nhất(bảo vệ đến độ tuổi của khách mua bảo hiểm cao nhất)
2-trong những công ty mà mình từng được tư vấn thì có mb ageas life là mọi điều kiện bảo vệ đều thấy cao hơn những công ty khác, phí thấp hơn nhưng thông tin về công ty này đều rất sơ sài, mình được tư vấn qua nhân viên ngân hàng MB bank và lời thề thốt đảm bảo từ mb bank. Có anh nào rành hay đã từng mua của tụi này thì cho mình xin ý kiến
3-Gia đình mình đã có vài người mua bh nhân thọ của manulife mình có đọc qua về cái bảng khai sức khoẻ. Trong đó có một câu hỏi là "bạn có uống bia/rượu không". Câu hỏi này nếu mua bảo hiểm mình cũng k biết phải trả lời thế nào. Mình không phải là người nghiện bia rượu, nhưng tháng có uống 1-2 lần vào dịp cưới xin giỗ tết hay gặp gỡ bạn bè. Nếu trả lời KHÔNG thì liệu có là kê khai không trung thực? Nếu trả lời CÓ thì đó có phải là cơ sở để loại trừ bồi thường hàng loạt bệnh?

Cảm ơn mấy anh trước

Hạng C
2/10/07
817
4.238
93
57
trước khi gia nhập hội 7 nghề CNL, trong tay mình từng có 500 ace tư vấn viên bảo hiểm. Mình khẳng định là so với bọn con lại, BV chi Marketing ít nhất tính theo số hd và doanh thu bảo hiểm nhé... Pru từng rất mạnh tay, nhưng 2 năm nay về hạng 2 rồi nhé... Bảo Việt thì vượt Pru lên hạng nhất nhé... nếu BV làm bài bản hơn, quảng bá tốt hơn thì mình tin là còn thanh công hơn nữa, vì xét về quyền lợi bảo hiểm, thì Pru ko thể so sánh được
Nói về marketing , đúng là BV hiện nay chi nhiều hơn Pru . Nhưng xét về hiệu quả thì không chắc BV hơn . Vì Pru làm bài bản hơn , BV thì thuê một agency ngoài HN , ông agency này thuê một ông nữa , rồi mới đến supplier , cắn comm ba bốn lớp thì chi phí đúng cho marketing thật sự không nhiều .

Hạng D
6/8/16
2.420
18.291
113
Nhu cầu của mình chỉ là bảo hiểm bệnh hiểm nghèo - ung thư với thời hạn dài nhất. Vì quan điểm của mình chỉ món này mới là món tốn tiền nhất và mang lại gánh nặng cho thân nhân, chứ mấy cái quyền lợi về khám bệnh thì hoàn toàn k cần thiết, mấy bệnh vặt k tốn bao nhiêu, đi bệnh viện mình toàn trả tiền túi thay vì sử dụng bảo hiểm xã hội hay bảo hiểm do công ty mua cho.
Quyền lợi về tai nạn thì cũng k cần. Mình nếu k may gặp tai nạn lao động thì đã có bảo hiểm cover từ lúc bước lên taxi rời nhà đi làm đến lúc về đến cửa.
Điều mình quan tâm duy nhất là khi mình chẳng may dính bệnh hiểm nghèo k chết ngay được thì đừng trở thành gánh nặng cho gia đình vậy thôi.
Mình đã đi nghe tư vấn của vài công ty bảo hiểm và đưa ra yêu cầu nhưng hầu hết tư vấn viên đều xoáy vào cái quyền lợi về tài chính đóng vài chục triệu/năm thì về già anh nhận đc tỉ mấy thích chưa. Rồi phí cho gói cơ bản rất cao trong khi quyền lợi về về bệnh hiểm nghèo thì họ chỉ coi là sản phẩm phụ với tỉ lệ đc đóng phí chừng 1/3-1/4 so với phí cơ bản trong khi cứ thuyết minh luyên thuyên về khám chữa bệnh miễn phí. Mình có 3 câu hỏi, mấy anh rành về bảo hiểm tư vấn giúp mình
1-với nhu cầu chỉ bảo hiểm về bệnh hiểm nghèo - ung thư thì hiện tại có công ty bảo hiểm nào bán chuyên gói này k? Với nhu cầu của mình thì loại, gói bảo hiểm/cty bảo hiểm nào là phù hợp nhất? Với mức bảo vệ chừng 4 tỏi vina đô la để đủ tiền đi sing/trung quốc chữa bệnh thì phí bảo hiểm khoảng bao nhiêu/năm? Và công ty nào là công ty có thời gian bảo vệ lâu nhất(bảo vệ đến độ tuổi của khách mua bảo hiểm cao nhất)
2-trong những công ty mà mình từng được tư vấn thì có mb ageas life là mọi điều kiện bảo vệ đều thấy cao hơn những công ty khác, phí thấp hơn nhưng thông tin về công ty này đều rất sơ sài, mình được tư vấn qua nhân viên ngân hàng MB bank và lời thề thốt đảm bảo từ mb bank. Có anh nào rành hay đã từng mua của tụi này thì cho mình xin ý kiến
3-Gia đình mình đã có vài người mua bh nhân thọ của manulife mình có đọc qua về cái bảng khai sức khoẻ. Trong đó có một câu hỏi là "bạn có uống bia/rượu không". Câu hỏi này nếu mua bảo hiểm mình cũng k biết phải trả lời thế nào. Mình không phải là người nghiện bia rượu, nhưng tháng có uống 1-2 lần vào dịp cưới xin giỗ tết hay gặp gỡ bạn bè. Nếu trả lời KHÔNG thì liệu có là kê khai không trung thực? Nếu trả lời CÓ thì đó có phải là cơ sở để loại trừ bồi thường hàng loạt bệnh?

Cảm ơn mấy anh trước
FWD thẳng tiến

Tập Lái
8/12/15
40
2.166
83
quận 6 Hồ Chí Minh

Cảm ơn mấy anh trước
Với nhu cầu chủ yếu về bệnh hiểm nghèo thì e tính thử của Manulife thì giả sử độ tuổi 40 thì số tiền tham gia hàng năm là 29tr2 với 2 lợi ích là bảo vệ tử vong 1ty (phí 14tr) và bảo vệ bệnh hiểm nghèo (k, đột quỵ, tai biến...) 4ty (phí 15tr2). Tuổi thấp hơn phí sẽ thấp hơn, tuổi cao thì phí cao.
Quyền lợi bệnh hiểm nghèo thì bảo vệ đến 70t, còn cái tử vong thì bảo vệ đến 85t.

Manulife ko có gói ung thư, chỉ có gói bệnh hiểm nghèo (có bao gồm k). Daiichi có gói về k đó a, nhưng thời hạn bảo vệ đến 60t à, phí thì a tham khảo họ thử.

Về phần trả lời câu hỏi bia rượu thì ngay bản thân e gần như ko uống nhưng vẫn trả lời có uống dưới 14 chai/tuần. Phần trả lời này để cty xem xét có cần khám sk ban đầu hay ko, chứ ko quá quan trọng ảnh hưởng đến phí đóng hay loại trừ. Phần loại trừ là phần khai báo về hút thuốc hay về gan phổi mà thôi.

Hy vọng phần trả lời bên trên giải đáp được một số thắc mắc của anh :) :)

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
3/1/08
323
820
93
www.kiennghiep.com
Bạn @YOLO và bạn @NgoLan đã trả lời khá rõ ý số 1, mình bổ sung thêm:

1. BH Bệnh hiểm nghèo, bao gồm ung thư:
theo nhu cầu và giải thích rõ ràng của bạn, mình nghĩ tư vấn của bạn @YOLO là phù hợp, chọn sp chỉ BH bệnh hiểm nghèo đơn thuần
Chi phí điều trị Ung thư, bác dự phòng 4 tỷ là ổn. Hiện điều trị ở Sing dao động 1-3 tỷ (tuỳ theo loại ung thư), phòng thêm inflation và các chi phí khác.
Rất tiếc, theo mình biết hiện nay, chưa có công ty BHNT nào nhận BH bệnh hiểm ngheo đơn thuần (không mua chung BH khác) ở mức BH bạn dự định.
Phí BH thì để các bạn tư vấn báo chính xác theo lứa tuổi của bạn. Bạn có thể tham khảo mức phí bạn @NgoLan cung cấp (40t, 4 tỷ BH, phí >15tr). Lưu ý các công ty có điều kiện BH và loại trừ có thể khác nhau một ít...

2. Công ty bạn đề cập là liên doanh của Ngân hàng quân đội và 2 công ty BH Thái Lan và Bỉ.
về mặt quyền lợi, mình cho rằng có rất nhiều công ty, mà các bạn khác đã đề cập có quyền lợi tương đương, hoặc hơn.
Riêng đối với nhu cầu số #1 của bạn, theo mình biết công ty này chưa có sp phù hợp cho nhu cầu đó.

3. Các công ty BH đều có hỏi về việc này.
Mức sử dụng như bạn mô tả, KHÔNG ảnh hưởng đến phí BH, và không phải đi kiểm tra y tế, cũng như không bị loại trừ gì cả.
Mở rộng: tương tự là phần kê khai về hút thuốc, cũng là giúp công ty đánh giá rủi ro ban đầu thôi, không liên quan đến loại trừ.
Bonus: uống bia 2-3 chai Ken/ ngày, hút < 10 điếu/ngày, không có nguy cơ gì khác, thì không bị tăng phí, cũng như loại trừ gì cả.

Hy vọng giải đáp của mình hữu ích cho bạn và các anh chị khác có cùng quan tâm.

Cảm ơn mấy anh trước

We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
Nắm trong tay 500 ae thì ghê thật, nhưng vẫn là ở mảng Agency Management, làm cách nào anh biết được marketing budget của Bảo Việt, của Pru, của những cty còn lại, vốn là confidential information? :D
Theo khả năng hiểu biết hạn hẹp của mình thì không biết chính xác số absolute nhưng biết % budget mảketing trên revenue từng cty. Ví dụ xét trên % thì Fwd bá đạo nhất, cứ như...rửa :D

Hạng C
13/10/11
811
67.328
93
Theo khả năng hiểu biết hạn hẹp của mình thì không biết chính xác số absolute nhưng biết % budget mảketing trên revenue từng cty. Ví dụ xét trên % thì Fwd bá đạo nhất, cứ như...rửa :D

Tính trên revenue (do đặc thù ngành sẽ bao gồm cả thành quả tích lũy cả chục năm) thì lại không đúng lắm để so sánh, tính trên FYP thì có lẽ tốt hơn trên khía cạnh so sánh về acquisition cost. :D
FWD ban đầu định bán digital, ko phát triển kênh agency, và vì mới bắt đầu chỉ mấy năm, nên tỉ lệ marketing/revenue cao là dĩ nhiên :D
Chủ đầu tư là thuộc vua bài Li Ka Sing nên chơi bạo là chuyện dễ hiểu :D

We confirmed
Hạng B2
17/11/11
469
3.299
93
Tính trên revenue (do đặc thù ngành sẽ bao gồm cả thành quả tích lũy cả chục năm) thì lại không đúng lắm để so sánh, tính trên FYP thì có lẽ tốt hơn trên khía cạnh so sánh về acquisition cost. :D
FWD ban đầu định bán digital, ko phát triển kênh agency, và vì mới bắt đầu chỉ mấy năm, nên tỉ lệ marketing/revenue cao là dĩ nhiên :D
Chủ đầu tư là thuộc vua bài Li Ka Sing nên chơi bạo là chuyện dễ hiểu :D
Vì lý do gì mà không bán digital vậy anh?

Hạng C
13/10/11
811
67.328
93
Vì lý do gì mà không bán digital vậy anh?

Mềnh nói là bán digital đó chứ....FWD muốn mở ra một cách bán BH mới (dạng fintech) so với truyền thống (agents) ... nên chi phí sẽ tập trung cao cho digital marketing, mềnh hóng thế thôi...:D