Hạng D
4/10/15
1.429
2.505
113
36
Nên mua Civic 2016 lúc này hay đợi giá xe giảm 2018?
Kính chào các bác. Mấy tuần rồi em đang đau đầu về chuyện có nên mua Civic 2016 "ngay và luôn" hay ko. Nói "ngay và luôn" chứ thực ra đến giờ em nó vẫn chưa có một thông tin chính xác về ngày giờ ra mắt, thông số cũng như giá cả xe. Chỉ biết là có vẻ như bản Civic năm nay sẽ là nhập Thái chứ ko ráp. Giá thì thiên hạ đồn từ 800 chai đến 1 tỏi, thậm chí có bác còn phán chắc nịch là 730 chai, nói chung ko biết đường đâu mà lần.[pagebreak][/pagebreak]

Hiện tại em đang cưới City 2013, là xe cũ mua lại (do mới chạy lần đầu). Nay tay lái cũng ổn, cũng rất muốn lên đời Civic, ngặt cái kinh tế cũng ko dư dả là bao. Nên hiện em phân vân ko biết như thế nào?

- Phương án 1: cưới liền tay em Civic khi vừa ra mắt (cũng nghe đồn là sẽ có nhiều khuyến mãi đợt này), dĩ nhiên sẽ bán City, và do thuế trên đà giảm từng năm thì bán lúc này sẽ được giá hơn là về sau, nhưng hầu bao lúc này sợ cũng ko kham nổi, có khả năng vay thêm một khoản. Nhưng tính em cũng nhơi nhơi, phải có áp lực thì mới dành dụm được, nên cũng "thích" có nợ để hạn chế ăn nhậu tiêu xài.

- Phương án 2: đợi đến 2018, nghe bảo lúc này Civic sẽ giảm sâu (~ 200 chai, nghe hơi hoang đường quá ko biết sao). Giảm hay ko chưa biết, nhưng chỉ biết lúc này bán City sẽ bị mất giá hơn (xe vừa cao tuổi, và giá xe City mới lúc đó có thể lại thêm giảm). Bù lại lúc đó có thể em sẽ tích cóp được, ko phải vay mượn. Và lúc đó cũng có thể là mua được bản Civic mới hơn.

Theo các bác thì nên như thế nào là hợp lý? Thực lòng giờ em ghiền Civic đến chết, ngày nào cũng ngắm em nó trên web >.<

Last edited by a moderator:
Hạng C
20/8/07
650
648
93
Em là người theo chủ nghĩa ăn chắc mặc bền nên theo quan điểm của em nếu việc vay nợ không tạo ra áp lực tài chính quá lớn đối với pác thì múc thôi. Còn nếu không thì pác kiên nhẫn thêm một chút, đợi đủ lúa, lúc đó mua xe vừa sướng vừa ko bị áp lực tài chính.
Đây chỉ là quan điểm cá nhân của em thôi ạ :3dcuoi:

Hạng B2
14/1/13
121
67
28
thích thì chơi , cuộc đời có bao lâu mà chờ đợi. tui thấy xe thì sẽ giảm giá vì thuế nhập khẩu nhưng sẽ tăng vì các loại thuế và phí khác. chờ đến 2018 mà giá xe ko giảm được bao nhiêu thì bác có buồn ko vì đã chờ đến gần 2 năm cho sở thích của mình, tuần sau tui mua thêm chiếc thứ 2, thích thì mua,

Hạng D
22/7/06
3.793
1.367
113
Kiên Giang
View attachment 514331 Kính chào các bác. Mấy tuần rồi em đang đau đầu về chuyện có nên mua Civic 2016 "ngay và luôn" hay ko. Nói "ngay và luôn" chứ thực ra đến giờ em nó vẫn chưa có một thông tin chính xác về ngày giờ ra mắt, thông số cũng như giá cả xe. Chỉ biết là có vẻ như bản Civic năm nay sẽ là nhập Thái chứ ko ráp. Giá thì thiên hạ đồn từ 800 chai đến 1 tỏi, thậm chí có bác còn phán chắc nịch là 730 chai, nói chung ko biết đường đâu mà lần.[pagebreak][/pagebreak]

Hiện tại em đang cưới City 2013, là xe cũ mua lại (do mới chạy lần đầu). Nay tay lái cũng ổn, cũng rất muốn lên đời Civic, ngặt cái kinh tế cũng ko dư dả là bao. Nên hiện em phân vân ko biết như thế nào?

- Phương án 1: cưới liền tay em Civic khi vừa ra mắt (cũng nghe đồn là sẽ có nhiều khuyến mãi đợt này), dĩ nhiên sẽ bán City, và do thuế trên đà giảm từng năm thì bán lúc này sẽ được giá hơn là về sau, nhưng hầu bao lúc này sợ cũng ko kham nổi, có khả năng vay thêm một khoản. Nhưng tính em cũng nhơi nhơi, phải có áp lực thì mới dành dụm được, nên cũng "thích" có nợ để hạn chế ăn nhậu tiêu xài.

- Phương án 2: đợi đến 2018, nghe bảo lúc này Civic sẽ giảm sâu (~ 200 chai, nghe hơi hoang đường quá ko biết sao). Giảm hay ko chưa biết, nhưng chỉ biết lúc này bán City sẽ bị mất giá hơn (xe vừa cao tuổi, và giá xe City mới lúc đó có thể lại thêm giảm). Bù lại lúc đó có thể em sẽ tích cóp được, ko phải vay mượn. Và lúc đó cũng có thể là mua được bản Civic mới hơn.

Theo các bác thì nên như thế nào là hợp lý? Thực lòng giờ em ghiền Civic đến chết, ngày nào cũng ngắm em nó trên web >.<

Em nghĩ ở xứ sở thiên đường chắc không giảm đâu bác a5h , vì đường xá hạ tầng giao thông không đap ứng đc đâu a5h .

Hạng B2
9/7/13
460
720
93
Em chờ 2018 cụ ạ, chắc chắn xe nhập Thái sẽ giảm giá, thuế nhập hiện tại là 40%, 2018 sẽ về 0%. Nếu như tăng thuế để tránh xe nhập Thái giảm giá sâu thì giá xe trong nước cũng tăng theo, điều này không thể sảy ra, vì như vậy là khai tử xe ráp trong nươc.Giờ các hãng ráp chỉ trông chờ vào điều kiện giảm thuế nhập Thái về 0% là tỷ lệ nội địa hoá 40%, có thể nhiều hãng không đạt chứ Honda thì dư sức đạt, hầu như các linh kiện đều Made In Thai Lan cả. Không phải ngẫu nhiên các hãng có nhà máy tại Thái, Indo đều không đầu tư thêm dây truyền trong nước dù dự báo thị trường sẽ liên tục tăng mạnh.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/10/15
1.429
2.505
113
36
Em cũng nghe rất nhiều bác nói là sẽ ko có chuyện giá sẽ giảm như mong đợi. Nhưng hiện tại rõ ràng giá con City mới đã giảm, và rất nhiều dòng xe khác cũng vậy (1.8L đổ lại). Nên với hàng nhập khẩu thì em ko biết lúc đó sẽ như thế nào.
Nhiều lúc chuyện người khác em cũng hay nói "Sống là ko chờ đợi, vì cuộc đời đó có bao lâu mà hững hờ", nhưng đến chuyện của mình thì ko quyết được, haizzzz

Hạng C
6/6/16
654
873
93
Bác không nghe anh Công vừa đầu tư nhà máy lắp ráp xe và sẽ hoạt động vào 2017-2018 sao? Nếu như biết trước giá xe nhập sẽ giảm và ào ào vô VN thì tại sao ảnh lại đầu tư?