Tập Lái
28/8/16
3
0
1
40
Nên mua Cruze 1.8ltz 2016 hay Elantra 1.6AT 2016

Em chuẩn bị mua xe nhưng đang phân vân giữa hai xe là Elantra 2016 bản 1.6AT và cruze 2016 bản 1.8LTZ. Nhờ các bác tư vấn 1 cách khách quan nhất. Em cám ơn.[pagebreak][/pagebreak]

Last edited by a moderator:
Hạng C
18/11/15
994
450
63
TP. HCM - Sài Gòn
e chuẩn bị mua xe nhưng đang phân vân giữa hai e là elantra 2016 bản 1.6AT và cruze 2016 bản 1.8LTZ.Nhờ các bác tư vấn 1 cách khách quan nhất.E cám ơn

Bác chọn xe theo tiêu chí gì ạ. Tiết kiệm xăng thì chọn elantra, còn thích xe cứng cáp, xác nặng, đầm chắc, cách âm cũng tốt thì chọn Cruze (hao xăng hơn khoảng 1-2l/100Km) (em sale chevrolet nên rành xe cruze hơn)
Theo em bác nên lái thử xe để cảm nhận thực tế luôn ạ. Bác cần tư vấn kỹ hơn dòng xe này, cứ gọi em số 0909.68.86. 13 em là Thành Trạng

• Like
Reactions: cafe47 and vnpeace
Tập Lái
28/8/16
3
0
1
40
Cám ơn bác nếu mức độ hao xăng chênh lệch 1-2 lít thì ok,ko sao.Nhưng thực tế e thấy chênh nhau nhiều,e có tham khảo trên diễn đàn,thay trong đo thị mà 12-13lit/100km thì hao quá,e ở tỉnh lẻ e ở biên hoà đồng nai.ko biết có chính xác hay ko. Mà e thấy trên diễn đàn bác bác độ cruze đẹp quá cúng có phần phấn kích.yêu tố tiết kiệm nhiên liệu là rất cần thiết với e.e làm kinh doanh tư lái xe đi thị trường.nên nhờ các bác tư vấn kỹ dùm e

Tập Lái
28/8/16
3
0
1
40
Với cho e hỏi thêm là linh kiện của cruze có dễ kiếm ko,giá thành cao ko so với huyndai elantra.

Hạng C
23/11/14
824
1.204
93
Cám ơn bác nếu mức độ hao xăng chênh lệch 1-2 lít thì ok,ko sao.Nhưng thực tế e thấy chênh nhau nhiều,e có tham khảo trên diễn đàn,thay trong đo thị mà 12-13lit/100km thì hao quá,e ở tỉnh lẻ e ở biên hoà đồng nai.ko biết có chính xác hay ko. Mà e thấy trên diễn đàn bác bác độ cruze đẹp quá cúng có phần phấn kích.yêu tố tiết kiệm nhiên liệu là rất cần thiết với e.e làm kinh doanh tư lái xe đi thị trường.nên nhờ các bác tư vấn kỹ dùm e
Tùy cách chạy và cùng đô thị nữa bác. 1.8 đến 2.0 non turbo chạy nội thành SG thường khoảng 12-13Lit/100 km có lẽ hơn ( vụ này các bác Xì Gòn confirm được ). E chạy VT đợt nafyblaonh quannh đi bắt cả Pokémon hiện đang cỡ 11-11,7 lit/ 100 km.
Bạn em có con Focus dơid 2013 bản titanium 2.0 hôm trước kêu 13lit/100 km ( cũng loanh quanh VT )

• Like
Reactions: yeuxemy
Hạng D
4/6/10
1.732
2.419
113
Nếu nhắm Elantra thì bác nên bỏ qua phiên bản 1.6, nên lấy phiên bản 2.0 vì 1.6 chạy không vọt cho lắm. Em đã ôm chiếc i30 một tuần và đã chạy forte cerato nhiều rồi nên thấy thế, các xe này đều là máy 1.6 và hộp số 4 cấp. Chiếc elantra mà bác đề cập là hộp số 6 cấp nên nó sẽ ỳ hơn nữa đặc biệt là từ 60km/h trở đi. Động cơ 1,6 max torque ở vòng tua 4850rpm trong khi đó động cơ trên cruze max torque ở 3700rpm nên độ vọt sẽ ok hơn.

Còn chênh mức tiêu hao nhiên liệu thì chỉ loanh quanh 1l/100 km thôi. Các thông số tiêu hao mà hãng công bố là ảo hết, thực tế khác xa. P/S: khi nói mức tiêu hao trung bình thì phải đi đôi với vận tốc trung bình vì nếu đi trong TP thì rất vô chừng.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng C
18/11/15
994
450
63
TP. HCM - Sài Gòn
Bác ơi, nếu bác tìm hiểu kỹ thì xe Buổi sáng máy chỉ có 1.25, đường Sài Gòn nuốt cũng tầm 9L rồi ấy ạ, có khi còn hơn nữa. Chưa kể máy lớn 1.8 và xác nặng thì mức 12-13 L em nghĩ cũng chấp nhận được. :3dtangqua::3dtangqua:

Hạng B1
22/8/14
88
84
18
35
Gò Vấp, TPHCM
Em đang xài spark 1.0 LTZ, còn thằng em vợ mới mua elantra 2016 1.6 AT xong. Em cũng chạy xe này được vài trăm cây rồi.

Trước hết nói về vụ hao xăng, đi trong đô thị bác không tính được hao bao nhiêu đâu, vì đèn đỏ, rồi kẹt xe, rồi xe máy tạt đầu, rồi chân ga mạnh nhẹ, rồi đậu xe chờ vợ đi chợ hay cho con ngủ, nên lượng hao xăng khi đi trong đô thị thì vô chừng. Em chạy con spark thoải mái không chú ý xăng xe và bao gồm hết cả đống tình huống trên thì khoảng 10l/100km. Nếu con 1.6 hay 1.8 mà được 12-13l là bái phục rồi Bác ạ.

Còn về so sánh 2 con, thì elantra cách âm tốt hơn, và êm hơn cruze, nhưng cảm giác lái thì thua xa cruze. Em chạy con elantra mà chả cảm giác là đang chạy xe gì cả, cứ như đang ngồi chơi điện tử vậy. Elantra 1.6 đúng là ko vọt bằng 1.8 cruze, nhưng được cái tiết kiệm xăng hơn do chấm nhỏ hơn. Elantra được cái thiết kế động học tốt nên chạy rất đầm, vì cái đầm của xe sedan là do thiết kế động học là chính, còn xác nặng là phụ thôi. Ko ai nói con SUV chạy đầm hơn con sedan cả, mặc dù nó nặng hơn rất nhiều. Cruze 1.8 được cái động cơ có tỉ lệ nén cao nên bốc hơn so với xe cùng dung tích.

Ngoại hình 2 con đẹp như nhau.

Đó là vài đánh giá thô thiển của em về 2 con trên. Theo em thì Bác ra showroom chạy thử cả 2 xe rồi hẵng quyết định. Nhưng Bác nhớ thử xe thì phải thử cho ra trò, là phải chạy trên 80 km/h và qua nhiều đường gồ ghề nhé, nhớ chở thêm người để đủ tải nha Bác.

Thân Bác.