Tập Lái
19/7/12
15
18
3
Hỏi : Nên mua Mazda 2 sedan hay Kia Rio HB ?
Nhà em dành dụm được khoảng 650tr, em 29t đã có vợ và con. Đang định kiếm chiếc xe nào trong tầm tiền đó. Em đang ngắm 2 con là Mazda 2 CKD all new sedan và Kia Rio HB giờ lăn bánh 2 con lần lượt là M2 (654tr), Rio HB (640tr).[pagebreak][/pagebreak]

- Cả 2 con em điều có 1 ít lo ngại: M2 thì "cá vàng" chưa tìm ra được nguyên nhân và khắc phục triệt để (M2 bị rồi nha ae trong Hội M2 bị); Kia Rio Hb thì các Bác cho rằng xe Hàn chạy ngon trong <5 năm, còn về sau thì... Em thì kiếm con xe sử dụng lâu dài không phải ham hố đổi tới đổi lui.

Các Anh/Chị trên Diễn đàn tư vấn giúp em! Cảm ơn thật nhiều.

Last edited by a moderator:
Hạng B2
12/10/15
149
84
28
33
Rio HB là xe nhạp nguyên con nên chất lượng rất tốt, giá cả phù hợp với bác, tính kinh tế cũng cao. chất lượng xe Hàn ngày càng được nâng cao rồi. Huynhdai cũng là xe Hàn đấy Bác. chọn Rio HB đi bác, nội thất khá rộng rãi, nhiều option phục vụ tốt cho nhu cầu gia đình, động cơ 1.4l thì đi trong tp hay đi xa cũng ok.

• Like
Reactions: nguyenlongkt
Hạng C
6/1/15
623
1.080
93
Sài Gòn
benkhang.500px.com
Nhà em dành dụm được khoảng 650tr, em 29t đã có vợ và con. Đang định kiếm chiếc xe nào trong tầm tiền đó. Em đang ngắm 2 con là Mazda 2 CKD all new sedan và Kia Rio HB già lăn bánh 2 con lần lượt là M2 (654tr), Rio HB (640tr).
- Cả 2 con em điều có 1 ít lo ngại: M2 thì "cá vàng" chưa tìm ra được nguyên nhân và khắc phục triệt để (M2 bị rồi nha ae trong Hội M2 bị); Kia Rio Hb thì các Bác cho rằng xe Hàn chạy ngon trong <5 năm, còn về sau thì... Em thì kiếm con xe sử dụng lâu dài không phải ham hố đổi tới đổi lui.

Có thêm Ford Fiesta hackback, Suzuki Swift & Mitshubishi Mirage cho bác chọn lựa.

Về kiểu dáng theo em thì: Suzuki Swift nhìn cứng cáp mạnh mẽ, Kia Rio HB & Ford Fiesta hackback nhìn mềm mại rất nịnh mắt phụ nữ, Mazda 2 theo e nhìn ít bắt mắt, Mitshubishi Mirage nhìn nhỏ gọn.

Về cảm giác lái và cabin rộng rãi thoải mái không thì bác phải đích thân đến showroom sờ tận tay, xem tận mắt và lái thử. Lưu ý là những xe hộp số AT 4 cấp chạy không ngon.

Về bền lâu dài thì theo e Suzuki được chứng tỏ thực tế bên Ấn Độ & xe Nhật (Mit và Mazda) nói chung khá bền, Kia Rio HB nhiều option, Ford Fiesta HB cảm giác lái tốt nhất.

Còn ý kiến riêng của e là bác thêm hai mươi mấy triệu nữa lấy City 2015 mới là tha hồ xài lâu dài, cabin rộng rãi, máy vọt.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
19/7/12
15
18
3
ec, mấy anh bên Kia Rio bảo xe mazda 2 CKD láp ráp trong nước không ngon, không bằng xe nhập! đúng k mấy Bác? láp láp thì linh kiện cũng của nhật mà? không lẽ Việt Nam láp ráp tệ hơn Thái lan láp ráp ha?

Hạng C
6/1/15
623
1.080
93
Sài Gòn
benkhang.500px.com
ec, mấy anh bên Kia Rio bảo xe mazda 2 CKD láp ráp trong nước không ngon, không bằng xe nhập! đúng k mấy Bác? láp láp thì linh kiện cũng của nhật mà? không lẽ Việt Nam láp ráp tệ hơn Thái lan láp ráp ha?

Mấy sâu nói nghe làm gì bác ơi, họ chỉ muốn bán được hàng để có tiền sống. Khi xưa e mua chiếc Honda Airblade cũng phân vân mua hàng VN ráp hay nhập từ Thái vì hàng nhập Thái có giá mắc hơn 1000 USD, e hết tiền (mặc dù đi mượn thêm cũng được) nhưng quyết định mua hàng VN ráp và chạy đến giờ được gần 7 năm, chỉ thay nhớt, đổ xăng và thay phụ kiện theo định kỳ, e nó vẫn chạy tốt.

Tập Lái
29/7/15
12
1
3
31
Bác cho em hỏi lại xíu là Rio HB giá lăn bánh luôn là 654 hay 640 thế???

Nhà em dành dụm được khoảng 650tr, em 29t đã có vợ và con. Đang định kiếm chiếc xe nào trong tầm tiền đó. Em đang ngắm 2 con là Mazda 2 CKD all new sedan và Kia Rio HB già lăn bánh 2 con lần lượt là M2 (654tr), Rio HB (640tr).
Tầm tiền đó bác mua con fiesta hatchback chạy là okie rồi, trang bị đầy đủ tiện nghi option, phanh khẩn cấp ABS, cân bằng điện tử ESP, phân phối lực phanh điện tử EBD, cảm biến gạt mưa, Khởi hành ngang dốc, cảm biến lùi, khởi động nút bấm, 7 túi khí luôn,.....