Hạng B2
13/12/13
161
28
28
43
Phan Thiết
Nói chung so sánh giữa Mazda 3 và Civic mà cụ chủ lại lập Thread trong box của mazda thì chưa cần đọc cũng dự đoán được 80% sẽ tư vấn cụ chủ mua Mazda 3.

Em chưa nghiên cứu sâu về con Civic, nhưng có nghiên cứu sâu về Mazda 3 bản All new 2020. Sau khi lái thử, quyết định mua con Mazda 3 bản 1.5 Premium thì em có vài nhận xét dưới góc độ cá nhân như thế này, các bác tham khảo thêm:

1. Thứ nhất: Về giá

Hiện nay đang được giảm 55-60 triệu.
- Giả sử ko được giảm thuế trước bạ thì lăn bánh con 1.5 Premium ở tỉnh khoảng 890; ở HN tầm 910. Khách quan mà nói, 900tr cho 1 con xe hạng C thì có thể nói là đắt. Có người nói đắt sắt ra miếng vì những option an toàn.... Tuy nhiên với cá nhân em thì vẫn là đắt - tức là cảm giác mua xe ko xứng với tầm tiền bỏ ra.

- Nếu được giảm 50% thuế trước bạ thì lăn bánh con 1.5 Premium ở tỉnh khoảng 840; ở HN tầm 860. Giá này thì em thấy chấp nhận được. Nôm na là cái xe cũng xứng đáng số tiền bỏ ra.

2. Thứ 2: Về ưu, nhược điểm
- Ưu điểm về nội ngoại thất, option an toàn thì ở phân khúc C, cá nhân em cho rằng Mazda 3 là đẹp nhất, option hay nhất phân khúc; độ ồn đã được cải thiện đáng kể; cái hiện tường vù ga, nhảy vòng tua như mọi người nói là lỗi thì em đi xe thấy nó vẫn bình thường, kệ cụ vòng tua thế nào, miễn sao lái xe thấy bình thường, thoải mái là được.

- Nhược điểm: Mọi người hay chê hàng ghế sau chật. Cá nhân em cao 1,7m ngồi thì thấy chấp nhận được. Ko chật nhưng cũng ko được rộng rãi thoải mái. Nói chung xe gia đình có 2 vợ chồng và 2 con nhỏ thì là vừa. Chấp nhận được!

Nhưng cá nhân em cho rằng nhược điểm lớn nhất của xe Mazda 3 là chật ở chỗ ra - vào ghế lái. Ngồi thì bình thường nhưng lúc đi ra đi vào là ko thoải mái, dễ bị cộc đầu. Kể ra xe cao thêm 5-10cm nữa thì sẽ khắc phục được tình trạng này.

Nhược điểm tiếp theo, theo cá nhân em là ghế ngồi hơi thấp (mặc dù đã chỉnh lên cao nhất). Khi chỉnh ghế lên cao chỉ chỉnh được đầu ghế ghếch lên thôi, ko chỉnh được cả ghê cao (chỉnh lên cao quá lại dễ cộc đầu với trần).
----------------------
Tóm lại, nếu được giảm thuế 50% thì tầm này mua M3 là đẹp.
Ko được giảm thuế thì có thể nói là xe đắt. Tuy nhiên đắt sắt ra miếng vì có nhiều tính năng xứng đáng với đồng tiền bát gạo. Sau khi xuống tiền mua rồi, nghĩ lại thì lại thấy nó vẫn đắt. Hihihi

Nhiều cụ nói đã thích là thích. Vâng, theo em là nhích được. Nhưng vẫn muốn giảm thuế, giảm giá để mua được con xe ngon - bổ - rẻ :D
Cám ơn cụ, bài review rất có tâm. Em đang phân vân nên mua Mazda3 Deluxe 2020 hay Honda Civic 1.8E. Vô đây đọc 1 hồi thấy nghiêng hẳn về Mazda rồi cụ ạ :D

Hạng B1
9/11/12
68
16
8
Thuế phí nó đè chết mẹ rồi, sang Tây ở sẽ không bị 35% thuế TTĐB nên mình đắt tối thiểu 35% so với các nước khác.
Nhưng bên Tây chi phí sinh hoạt gấp 5-7 lần mình cơ cụ ơi, so sánh vậy thì khó lắm :D

Hạng B2
29/5/14
161
13
28
31
Cám ơn cụ, bài review rất có tâm. Em đang phân vân nên mua Mazda3 Deluxe 2020 hay Honda Civic 1.8E. Vô đây đọc 1 hồi thấy nghiêng hẳn về Mazda rồi cụ ạ :D
Năm nay thì ko rõ, nhưng năm 2019 dòng Civic E cắt giảm kinh quá, mình tự hỏi ko biết ai sẽ chịu mua nó trong khi dòng G ko chênh lệch bao nhiêu

Hạng B1
18/8/14
54
3
8
44
Năm nay thì ko rõ, nhưng năm 2019 dòng Civic E cắt giảm kinh quá, mình tự hỏi ko biết ai sẽ chịu mua nó trong khi dòng G ko chênh lệch bao nhiêu
Mình thấy đâu đến nỗi. Xe đẹp, nội thất trông ổn, khu vực màn hình giải trí và vô lăng hơi kém hơn tí

Tập Lái
29/5/14
46
14
8
38
Mình thấy đâu đến nỗi. Xe đẹp, nội thất trông ổn, khu vực màn hình giải trí và vô lăng hơi kém hơn tí
Xe đẹp, mình đã sắm một chiếc Honda RS và rất hài lòng: Wave RS :D

Hạng B1
16/8/14
51
10
10
35
Mình thì lại thấy ngoại hình nó không hề đẹp. Nhất là quả đuôi nhìn hài ko đỡ được. Hiện giờ đang rất kết con altis 2020 cơ :D

Tập Lái
24/3/19
27
2
9
34
Mình thì lại thấy ngoại hình nó không hề đẹp. Nhất là quả đuôi nhìn hài ko đỡ được. Hiện giờ đang rất kết con altis 2020 cơ :D
Mình cũng thích Altis hơn, chứ cái kiểu nửa sedan nửa coupe không thích, đặc biệt chiếc Civic này thiết kế trông rườm rà quá

Tập Lái
12/2/18
13
2
0
39

Nếu cụ nghiêng về con Mazda 3 bản Duluxe thì em lại khuyên cụ thêm 1 post nữa.
Theo cá nhân em, cụ mua bản Duluxe sẽ là 1 sai lầm lớn cụ ạ. Vì những lý do sau:
  • Giá xe đắt;
  • Xe bị cắt quá nhiều option cơ bản như: ghê chỉ là ghê nỉ; ko có cửa gió điều hòa hàng ghế sau; không có cảm biến trước sau; ghế lái xe phân khúc C mà chỉ có chỉnh cơ (có vẻ hơi quê);...

Cái hay của Mazda là gói tính năng an toàn i-activsense với 1 số tính năng rất hữu ích như: Màn hình HUD, cảnh báo điểm mù, cảnh báo lệch làn, cảnh báo phương tiện cắt ngang khi lùi.

Những cụ mua Mazda 3 bản Luxury (thiếu gói i-activsense) còn đang kêu chán nữa là cụ mua bản Dulexe.

Với bản Duluxe lăn bánh ở tỉnh cũng phải tầm 750. Nếu là em thì em mua ngay con Elantra 2.0 vì vừa khỏe hơn, rộng rãi hơn 1 chút, đầy đủ tiện nghi. Mỗi tội thiết kế xấu hơn 1 chút so với Mazda.

Nhiều người cứ chê xe Hàn nhưng em thấy bây giờ nó cũng tiệm cận xe Nhật rồi. Elantra sẽ là 1 sự lựa chọn thông minh cho cụ nếu ở tầm tiền loanh quanh 730. Còn nếu cụ chỉ đi trong phố và tài chính hạn chế thì mua bản Elantra 1.6 cũng là phù hợp.

Ko phải em chê M3 Duluxe và em cũng chưa quen biết gì cụ. Nhưng em khuyên cụ thật lòng là ko nên mua M3 bản Duluxe. Hãy cân đối thêm Elantra 2.0, Cerato 2.0 hoặc xuống mẹ Vios bản đủ đi cho nó lành.

Chúc cụ có lựa chọn sáng suốt!

Tập Lái
12/2/18
13
2
0
39
Nhiều cụ cứ thích Toyota ở khoản xe lành và giữ giá. Em thì mua xe để đi và mục đích lâu dài (tầm 5-7 năm may ra mới đổi). Chứ ko phải mua xe về đi xong lại bán.

Nên em nghe thấy Toyota hay Honda là em ko có thiện cảm lắm. Vì các ông ấy bán xe rất đắt, hút máu dân mình. Mua cái xe cảm giác ko xứng đáng số tiền bỏ ra. Trừ phân khúc thấp như Vios của Toy hay Honda City thì độ hút máu ít hơn. Còn các phân khúc cao như Altis, Camry hay Civic, Arcord thì theo cá nhân em là xe bán đắt, ít option hơn các hãng khác cùng phân khúc.

Xe Hàn như Hyundai, Kia thì ở mức dưới; Toyota, Honda giá ở mức cao. Em thấy thằng Mazda này là dung hòa ở giữa, đáp ứng cơ bản những yêu cầu của mình. Nên em lựa chọn Mazda :D

Sau 2 năm sử dụng xe Mazda thì em thấy ưu có, nhược có nhưng vẫn thấy hài lòng và thấy sự lựa chọn ban đầu của mình vẫn là đúng đắn.