Hạng D
3/7/14
2.783
10.565
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Source : http://vnexpress.net/tin-tuc/thoi-s...-dai-lo-hien-dai-nhat-tp-hcm-lun-3222268.html

Sáng 22/5, xe đầu kéo chạy trên đại lộ Mai Chí Thọ (TP HCM) bị nghiêng sang trái, do mặt đường lún đến 10 cm, khiến thùng hàng container rơi xuống đường.

6h, anh Võ Văn Nam (26 tuổi) lái xe đầu kéo chở thùng container 20 feet trên đại lộ Mai Chí Thọ, hướng từ cảng Cát Lái ra xa lộ Hà Nội. Khi cách cầu vượt Cát Lái khoảng 100 m (quận 2, TP HCM), bánh xe bên trái bị nghiêng do đường bị lún tạo thành rãnh sâu khiến thùng container rơi ầm xuống.

Em hỏi các bác giả sử tình huống sau :
- Xe 2 bánh chạy bên hông container ( xe 2 bánh sai vì đi không đúng làn đường )
=> container bị lật do đường lún
=> container đè chết anh/chị đi xe máy

Giờ mình hỏi : ai là người chịu trách nhiệm !?
Hay là các anh ở trển nói : " Ngu thì chết ? "

Lúc này, có luật lệ nào bảo vệ người dân không !?

Hạng D
3/7/14
2.783
10.565
113
Ho Chi Minh City, Vietnam
Nhà xe sẽ chịu trách nhiệm đền cho người đi xe máy, luật trước giờ là xe lớn đền cho xe nhỏ, còn mang đơn kiện lịa ông "giao thông" chắc ông ấy chối ngay, cũng chẳng có ai giải quyết cả.
như vậy là lúc này nhà xe sẽ đền & chịu hoàn toàn trách nhiệm cho việc lật container do đường lún 10 cm này !?

cái này thực tế chắc đúng !
nhưng trong trường hợp nhà xe không đền, thì người dân biết vịn vào điều nào, khoản nào, luật nào để tìm người chịu trách nhiệm không ?

Hạng B1
28/3/15
50
30
18
40
Mấy bác quản lý đâu rùi, sửa dùm cho bà con nhờ cái:3dgian:

Em thấy ở bên nước ngoài họ đổ 1 lớp bê tông xi măng và đá dày tới 30cm sau đó mới trải 1 lớp thảm nhựa, như vậy thì sao mà lún đc, còn bên mình chỉ đổ cát lu làm nền rồi lớp đá 5x7 sau đó trải thảm nhựa luôn,vậy thì ko lún sao đc.

• Like
Reactions: kevinngva
Hạng D
14/1/13
1.768
1.570
113
Em thấy ở bên nước ngoài họ đổ 1 lớp bê tông xi măng và đá dày tới 30cm sau đó mới trải 1 lớp thảm nhựa, như vậy thì sao mà lún đc, còn bên mình chỉ đổ cát lu làm nền rồi lớp đá 5x7 sau đó trải thảm nhựa luôn,vậy thì ko lún sao đc.
Đoạn cáo cao tốc, thậm chỉ còn đổ bê tông, cốt thép, giằng với nhau, chứ nếu chỉ đổ nhựa con đi vào chịu j nổi.