pmp confirmed
Hạng B2
20/7/13
333
11.609
93
(St)
Vụ tai nạn giao thông sáng nay trên cầu vượt Cây Gõ, quận 6 làm cho tôi nghĩ hoài. Vì đâu người VN mình bây giờ lạnh lùng với đồng loại đến mức hầu hết các tài xế taxi và ô tô đều không dừng xe khi được yêu cầu chở người bị nạn đi cấp cứu ? Các nạn nhân chỉ được đưa đi Chợ Rẫy bằng xe máy của những người tốt bụng . Tôi nghĩ những người lái xe taxi không đến nỗi vô cảm như thế, nhưng kinh nghiệm nghề nghiệp không cho phép họ lặp lại những rủi ro trong việc chở người cấp cứu. Hệ thống bệnh viện "nhân dân" của chúng ta từng "hành hạ" những người tốt bụng, những kẻ nghĩa hiệp ra sao , để rồi bây giờ họ phải trốn tránh chuyện nhân đạo tối thiểu là cứu người ? Tôi từng tận mắt thấy một người bị tai nạn máu me đầy người nằm quằn quại trên giường bệnh cấp cứu của một bệnh viện lớn , không một ai đoái hoài tới vì không có thân nhân ( kẻ làm phước đưa vào đã lẳng lặng ra về ). Tại đây tôi cũng từng thấy một ca cấp cứu bị để nằm chờ vì khai địa chỉ không rõ ràng (?) Điều dễ hiểu là muốn được cấp cứu , các nạn nhân hoặc người nhà phải ứng trước mấy triệu đồng cho bệnh viện. Thảo nào ngày trước những nơi này người ta cứ gọi là Nhà Thương ? Tai nạn giao thông là điều không ai mong muốn dù nó cứ xảy ra hà rầm trên xứ sở này. Chiếc cầu vượt nói trên chỉ xảy ra tai nạn khi tôi vừa chạy xe qua đó vài chục phút. Ai chẳng may bị ung thư chết thì bạn bè an ủi nhau câu :" Trời kêu ai nấy dạ" Lưu thông trên đường bây giờ cũng hên xui theo kiểu như vậy. Kể chuyện cho bà xã nghe, bà ấy lại bảo :" Hãng xe này chạy ghê lắm anh ơi, nhất là những xe trung chuyển. Em nghe người ta nói các tài xế vào đây đều được người phỏng vấn hỏi câu đầu tiên là :" Anh từng cán chết người nào chưa ?" Không biết trả lời là bị loại ngay không cần hỏi tiếp."

27/6/08
229
1.387
93
www.otosaigon.com
Khi gặp tai nạn thì nên giữ nguyên hiện trường, che bớt ánh nắng cho người bị nạn, gọi ngay xe cấp cứu tới, không tự ý dịch chuyển nạn nhân, không tự ý sơ cứu nếu không có kiến thức và kinh nghiệm, khôg tụ tập đông vì có thể làm nạn nhân bị thiếu dưỡng khí, ngoài ra còn ách tắc giao thông.

nhiệt tình +kém hiểu biết ở đây có thể gây ra chết người, tự ý ôm lên xe đưa đi viện mà bị chấn thương nặng thêm thì gia quyến nhà người ta hành ko kịp ngáp

Hạng C
25/11/11
737
873
93
vinhomecitys.com
Em nghe nói có những doanh nghiệp vận tải nói với tài xế là trót gây tai nạn thì cán chết luôn, đền tiền là xong (?). Nghe thấy sợ thật

• Like
Reactions: khiemluu
Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
Nếu chỉ bị nhẹ, không máu me lai láng...em sẽ dừng lại đưa đi.

Nếu bị nặng, máu me tùm lum, em sẽ kiếm cớ thoái thác.

Ngẫm lại hành động trên là chưa đúng, nhưng hiện tại em chỉ làm đươc đến vậy thôi, nếu sau này em giàu có, chiếc ô tô em chỉ xem đáng giá như chiếc xe đạp bây giờ... chắc chắn em sẽ hành động khác!

Hạng D
15/7/07
1.805
11.430
113
Nếu nhớ câu cứu một mạng người hơn xây 9 bậc phù đồ thì câu trả lời không khó.
Bác nào vô thần thì em dễ hiểu, nhưng nếu là người hay đi chùa, có lúc ăn chay, năng lễ bái, cầu khẩn tứ phương... mà gặp trường hợp này ngó lơ thì em rất khó hiểu?

Hạng D
24/4/06
2.450
13.555
113
TP. HCM
bác làm em nhớ lại chuyện cách đây gần 10 năm
em mới có bằng lái, chưa đi đèo bao giờ
hôm đó e đi công tác Bảo Lộc (gần Đại Ninh), xong việc thì phi lên Đà Lạt chơi vì chỉ cách gần 100 km
tới gần đèo Pren thì có tngt, 1 xe 50 chỗ cắm đầu xuống ruông, dân tình bu đông lắm
e đi sau 1 em Zace xanh, họ chặn Zace lại, xe dừng lại tí rồi lách qua đi luôn
tới xe e thì bị chặn lại, nhờ chở dùm đi cấp cứ, e bắt buộc phải chở nhưng thằng bạn e ngồi kế bên nói có người thân mới chở, (có người thân thì bv không làm khó mình)
suốt chặn từ đèn Pren lên ĐL e mở ưu tiên mà phi vô bv, e còn nhớ tới cái vòng xoay e ôm cua, đít xe sàng qua 1 bên luôn vì đứa con ngồi sau ôm cứ khóc liên tục e phải chạy nhanh
sau khi khiên phụ người bị nạn đã lạnh ngắt ...lên băng ca, gọi đt cho ng thân, em với thằng bạn di rửa xe vì máu dính tùm lun, rồi về KS ngủ...
...........thời gian sau nhà e trúng số độc đắc lúc còn 125 tr
xe sau này bán cho 1 bác OS, rồi bác ấy để ngoài đường và bị mất luôn!

Hạng D
29/6/15
4.910
15.749
113
39
Nếu nhớ câu cứu một mạng người hơn xây 9 bậc phù đồ thì câu trả lời không khó.
Bác nào vô thần thì em dễ hiểu, nhưng nếu là người hay đi chùa, có lúc ăn chay, năng lễ bái, cầu khẩn tứ phương... mà gặp trường hợp này ngó lơ thì em rất khó hiểu?
Ko khó hiểu lắm nae à! Vì bgio nghĩ lại coi đúng ko? Giúp người chưa cần báo ân, thì bị báo oán (có khi bị khực oan, dzồi biết kiện ai?) Hiện tại phải tự bảo vệ mình, chờ đợi cơ quan có thẩm quyền xác mình mình là người giúp thật sự lại quá rườm rà mất tgian, rắc rối!
Haizz!

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Nhắc lại mới nhớ, cũng bực mình

Số là hôm đó đi làm tối về muộn, con bé nhà gọi hỏi ba về tới đâu rồi, mình nói dối là cũng gần về mặc dù vẫn còn ở xa, cũng ráng mà chạy nhanh về đến nhà.

Về đến đầu đường nhà thì thấy vụ tai nạn, 1 cái xe tacxi trước bị công an chặn lại thì nó zọt mất, xe em tới thì ngoắc lại, mình nhìn là biết chuyện gì rồi nhưng ngẫm bụng thôi cứ dừng chở người tai nạn

Lên xe là 2 thằng ôn con 1 thằng máu me tè le, bất động, một thằng trầy xước ôm thằng kia mếu máo. 2 thằng này bẩn như hủi mà cái xe thì thuộc diện vứt đi không ai nhặt, nhưng cái mình ghét nhất chính là 2 thằng này nồng nặc mùi rượu. Nhìn hiện trường là đoán 2 thằng ôn này say rượu chạy nhanh cướp đường ở ngã ba tông người đây, mà khả năng người bị chúng nó gây tai nạn cũng không nhẹ.

Điên tiết nhưng cũng phải chở nó đi vào cấp cứu.
Chở vứt mẹ nó vào phòng cấp cứu xong rồi đi ra

Báo hại hôm sau phải đi gặt xe, con thì ở nhà ngồi chờ bố